ตัวชดเชยรอบเสียทำอย่างไรดีครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย BB2, 8 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BB2

BB2 New Member Member

3
    0
    0
    ผมเอา Presea ไปให้อู่ใกล้บ้านดููให้ เนื่องจากมีอาการสั่นเมื่อเหยียบเบรกหยุดรถ
    เขาบอกว่าตัวชดเชยรอบเสีย ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ไม่คุ้ม ทางอู่แนะนำให้ติดตัวชดเชยรอบเพิ่มอีกตัว
    ซึ่ีงการทำงานจะไม่ผ่าน ECU เหมือนเดิม ซึ่งจะทำงานชดเชยรอบเมื่อตัวชดเชยรอบเดิมชดเชย
    ได้ไม่ถึง 1,200 รอบตามปกติ ตัวชดเชยรอบใหม่ดังกล่าวเป็นทางอูู่ทำขึ้นเอง ราคาแค่ 3,500 บาท
    ผมจะเชื่อเขาดีไหมครับ ไม่แน่ใจว่าราคาของตัวชดเชยรอบดังกล่าวราคาประมาณเท่าไหร่

ผมใช้ Nissan Presea R10 ครับ ถ้าจะใช้อะไหล่ของ Nissan NV ได้ไหมครับ ได้ยินว่าเป็นเครื่องยนต์ัตัวเดียวกัน

2. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ทำเอง
    โม้แร้ว
    เอาเซียงกงมาล้างขายละไม่ว่า
    ตัวละพันห้า สองพันเอง
    อิอิ

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ทำได้ด้วยเหรอ ???
    แต่ถึงทำได้ ถ้าราคา 3,500
    ผมว่าราของเชียงกงตรง ๆ ไปเปลี่ยนดีกว่า
    ราคาก็ประมาณพี่ฉะว่าเลย

4. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    แหม มันเก่งกว่าญี่ปุ่น อีกวุ๊ย.........

5. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เคยถามราคาจากช่างประจำอยู่ ราคาแค่ 500 แต่ยังไม่เห็นของเลย สั่งให้หาอยู่เหมือนกัน
    ลองให้ช่างถอดออกมาล้างก่อนดีกว่าไหมครับ ผมลองล้างดูแล้ว อาการอย่างที่ว่าหาย แต่ก็กลับมาเป็นอีก
    เคยแกล้งเพื่อนทีนึงเหมือนกัน คราวนั้นผมคลายตัวตั้งรอบออกมาเลยแล้วเอาโซเน็คฉีดอัดเข้าไป
    ทิ้งไว้สักพัก กะว่าอ้ายที่ฉีดมันพอจะแห้งไปบ้างแล้วติดเครื่อง ผลคืออาการรอบสวิงหายไปเลย นิ่งเชียว
    รถคันนั้นไม่เคยมีอาการแบบนั้นอีกเลย แต่รถตัวเองยังไม่กล้าว่ะ :p ผมเคยแต่ถอดออกมาล้าง ผลคืออาการรอบตกตอนเหยียบเบรคหาย แต่เมื่อเครื่องเย็นมันมักไม่ค่อยทำงานต้องเบิ้ลเครื่องตอนติดเครื่องทุกเช้าและ/หรือเมื่อเครื่องเย็น

แถมท้ายนิดนึงอาการแบบที่ว่าผมว่ามันไม่ได้เสียน่ะ ถ้าแค่เหยียบเบรคแล้วรอบตก (แต่เครื่องไม่ดับ)
    เครื่องเคยมีอาการวูบดับไปเฉยๆเลยรึเปล่าล่ะ ลองให้ช่างถอดออกมาล้างทำความสะอาด(ด้วยสเปย์ล้างหัวเทป)จะช่วยได้ครับ หรือจะลองคลายตัวตั้งรอบแล้วฉีดอัดเข้าไป (อันนี้ไม่รับรองผลน่ะ ผมลองดูรอบๆแล้วมันไม่มีช่องให้คราบสกปรกออกไป ผมเลยยังไม่เคยลองกับรถผม แต่ของเพื่อนผมกล้า 555)
    ได้เรื่องยังไงรบกวนแจ้งกลับด้วยครับ

3500 บ้าไปแล้วเก็บตังค์ไปกินเหล้าดีก่า :)

6. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ทำเองไม่ได้หรอกครับ.....ถอดออกมาล้างก่อนจะใช้ได้อีกระยะนึงแล้วว่างค่อยไปหาซื้อเชียงกงดีกว่าครับ....เครื่องR10ไม่เหมือนNVนะครับGAเหมือนกันแต่สเป็คไม่เหมือนนะครับ

7. BoyZa

BoyZa New Member Member

94
    2
    0
    ตัวชดเชยรอบที่ว่ามันหน้าตาเป็นยังไง และอยู่ตรงไหน อ่ะ ผมใช้ se18de ครับ

8. PongP11

PongP11 New Member Member

19
    0
    0
    ตัวชดเชยรอบเดินเบา ACC วาล์ว ของผมมีแต่เป็นของ SR 20 DET ง่ะครับ ใครอยากได้บอก เน้อ ไม่แพงจ้า

9. Termites

Termites Member Member

35
    0
    6
    เปลี่ยนอู่ดีกว่าครับ

ผมใช้ R11 เคยรอบสวิงลงจนรถดับบ่อยๆ

ไปศูนย์วิภา พี่แกบอกให้เปลี่ยนลูกเดียวไม่ยอมเช็คอะไรเลย บอกว่า เจ็ดพันกว่าบาท

ผมไปทำอู่นอก ล้างๆ แต่ก็ไม่หาย คงเพราะทำไม่เป็นจริงๆ หรือแก้ไม่ตรงจุด

อีกครั้งเลยไปลองศูนย์รามอินทรา กม5 รอบนี้ทิ้งรถไว้ 1 วัน อาการหายเป็นปลิดทิ้ง

เรื่องอะไรที่ยากๆเกี่ยวกับเครื่องหรือไฟ หรืออิเล็กโทรนิค ถ้าหาอู่ที่ไม่เก่งมีฝีมือได้

ผมแนะนำเข้าศูนย์ดีกว่าครับ มันไม่ได้แพงเสมอไปครับ (แต่ก็คงต้องหาศูนย์ที่ดีหน่อยนะครับ ซึ่งหายากจริงๆ)

10. แพงโคตร...

เบื้องต้น ผมว่าถอดออกมาล้างก่อนดีกว่าครับ ใช้น้ำยาล้างหัวเทป หรือ ยี่ห้อCRC จะดีมากครับ มันเป็นcontact cleaner คล้ายๆกัน ฉีดล้างพวกสิ่งสกปรกดูก่อน พวกเครื่องมืออิเลคต่างๆ ใช้ไปนานๆมันจะมีตะกรัน สกปรก ทำให้มันมีปัญหาอ่ะ...ลองดูนะ กระป๋องไม่กี่ตัง เก็บไว้ใช้ได้อีกเยอะครับ:D

เครื่องบินยังใช้วิธีนี้เลยครับ...

***3500 แพงเว่อ ไม่ต้องไปเข้ามันอีกนะครับ***

:eek::eek::eek:

11. BoyZa

BoyZa New Member Member

94
    2
    0
    ไม่มีใครตอบผมเลยอ่ะ

12. PeMhom

1,163
    3
    0
    อ่ะน่ะ......................โอ๋........โอ๋
    นิ่ง..เตะ..นิ่ง..เตะ..น่ะ
    ท่านบอยลองดูที่เครื่องท่านบอยน่ะ..ไล่ตั้งแต่หม้อกรองอากาศน่ะ..
    มองไล่ไปจะเจอท่อไอดี..แอร์โฟล์น่ะแหล่ะ..ท่อจากหม้อกรองอากาศก่อนเข้า..ท่อไอดีน่ะ
    จะเป็นลิ้นปีกผีเสี้อ..ส่วนอีกด้านหนึ่งก็จะเป็น..เจ้าพระเอกที่เราพูดถึง..หน้าตามันจะเหมือนตัวมอเตอร์
    มีปลั๊กไฟด้วยล่ะ..เครื่องนิสสันรูปแบบเค้าก็จะเป็นประมาณเนี้ย..ลองดูล่ะกัน

13. BB2

3
    0
    0
    ปัญหาเดิมยังไม่จบ แต่ตอนนี้มีปัญหาเพิ่มอีกครับ :cry:

พบว่าพอเครื่องเร่งไปถึงรอบประมาณ 2,500
    เครื่องมีอาการสั่นอย่างหนัก รอบไม่นิ่ง
    พอลองเอาไปเข้าศูนย์ Nissan ดููููููู ช่างบอกว่า Air flow เสีย
    ของแท้เป็นหมื่น ผมเลยถามช่างว่าไม่มีวิธีซ่อมเลยหรือ
    ช่างของทางศูนย์บอกว่าจะลองทำดู
    ปรากฏว่าพอซ่อมเสร็จ พบว่ามีปัญหาคือ ทุกครั้งเวลา Start รถใหม่ๆ
    แล้วเข้าเกียร์ D รถจะมีอาการสั่นรอบเครื่องสวิงขึ้นลงอยู่พักใหญ่
    แล้วจึงนิ่ง

1. ผมคิดว่าศูนย์น่าจะแก้ให้พอใช้ได้ แต่ถ้าอยากให้หายขาดน่าจะเปลี่ยน
    Air flow ใหม่ ซึ่งผมคิดว่าน่าจะลองเปลี่ยนของเซียงกงดู แต่ถ้าใช้อะไหล่เซียงกงจะแน่ใจได้อย่างไรครับว่าเปลี่ยนแล้วใช้ได้

2. วกกลับมาที่ปัญหาเครื่องสั่นเดิมนะครับ ผมดูกระทู้เก่าๆ เห็นบอกว่ายางแท่นเกียร์ก็อาจเป็นสาเหตุได้ใช่ไหมครับ
    แต่ในกรณีที่สั่นเป็นบางครั้งจะเกี่ยวไหมครับ

สุดท้ายนี้ผมขอรบกวนถามหน่อยนะครับมีสมาชิกท่านใดบ้างครับที่อยู่ระยอง
    พอจะรู้จักอู่ซ่อมเก่งๆและเชื่อถือได้บ้างครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครัย

14. PeMhom

1,163
    3
    0
    Air Flow เสียเลยเหรอ มันจะเสียง่ายเสียดาย ขนาดนั้นเชียว????
    เรื่องเครื่องสั่นมากๆเนี่ย ยางแท่นเครื่อง จะเป็นสาเหตุหลัก ขึ้นฮ้อยดูจะเห็นชัดกว่า แต่ตัวหน้าซ้ายขวาเปิดฝากระโปรงขึ้นมาจะพอมองเห็นอยู่ ลองตรวจสอบด้วยตัวเองได้เลยล่ะ
    ลองติดเครื่อง ให้เพื่อนเร่งเครื่อง แล้วท่านไปลองสังเกตุอาการการบิดตัวของเครื่องดู ลองใส่เกียร์แล้วดูการบิดตัวดูครับ แต่ตามปกติเวลาใส่เกียร์เค้าจะบิดตัวหงายหลังได้นิดหน่อยไม่ต้องตกใจ
    เพราะยางแท่นเครื่องตัวหลังส่วนใหญ่จะให้ตัวได้นิดหน่อย หรือลองไปให้ช่างร้านช่วงล่างตรวจเช็คได้เลย
    ราคายางแท่นเครื่องจะอยู่ที่ประมาณ 800 บาท (ผมเคยเปลี่ยนตัวล่ะ 550 ตัวหน้าซ้ายขวาน่ะ ลองดูครับไม่รู้ว่าช่างแถวนั้น บวกมากน้อยยังไง) ถ้าที่ศูนย์จะแจ้งราคา อยู่ที่ 1275 บาท(ถ้าจำไม่ผิด)
    ค่าแรงเวลาเปลี่ยนจะอยู่ประมาณ 500 ลองดูครับถ้าช่างบวกที่ค่าอะไหล่เยอะแล้ว มาคิดค่าแรงแพงอีกก็ไม่น่าคบแล้วล่ะ แต่ต้องย้ำว่าต้องได้อะไหล่ตรงรุ่นเท่านั้น
    ถ้าไม่จะมีปัญหาตามมาอีกเยอะ
    แถวระยองจะมีท่านนึง รถR11 สีขาวมุก ชื่อท่าน บอย ไว้รอเจ้าตัวเค้ามาแนะนำดีกว่า

15. BB2

3
    0
    0
    คือว่าตอนแรกมันจะสั่นตอนที่รอบถึง 2,500 ครับ รวมถึงรอบสวิงด้วย ถ้าไม่ถึงไม่สั่น
    ปัจจุบันหลังจากศูนย์แก้ให้แล้ว มันสั่น+รอบสวิงเฉพาะตอนติดเครื่องใหม่ครับ(เครื่องเย็น)

ทำให้ผมคิดว่ามันอาจจะไม่ใช่แท่นเครื่อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้