ขอความรู้เรื่อง NGV ครับผม

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย เอ๋รังสิต, 5 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอ๋รังสิต

เอ๋รังสิต New Member Member

222
    10
    0
    กำลังจะไปติด NGV. ครับ
    1. อยากทราบว่า ถังมีกี่ขนาด
    2. แต่ละขนาด วิ่งได้กี่กิโล
    3. ค่าติดตั้ง + ถัง เท่าไรครับ
    4. ดีกว่าติด LPG หรือป่าว

2. beer_ak

beer_ak New Member Member

55
    3
    0
    ๊Up อยากรู้ด้วยคร้าบ ^^

3. TOM's

TOM's New Member Member

549
    10
    0
    เอาแบบคิดง่ายๆ ถ้าเทียบค่าพลังงานจากฐานเดียวกัน น้ำมันเบ็นซินเป็นอันดับ 1 ส่วน LPG ก็เป็นอันดับ 2 แล้ว NGV ก็เป็นลำดับที่ 3

อุปกรณ์ที่ใช้ ในชุด NGV จะใกล้เคียงกับอุปกรณ์ที่ใช้กับ LPG จะแตกต่างกันที่การลดแรงดันของไอแก๊ส เนื่องจาก NGV มีสถานะเป็นไอแก๊สแรงดันสูงจึงจำเป็นต้องลดแรงดันจาก 3200 Psi ลงเหลือประมาณ 120 200 Psi ก่อนที่จะลดแรงดันเป็นขั้นที่สองเพื่อให้เหลือแรงดันใช้งาน 30 50 Psi พร้อมกันนั้นเพื่อให้การเผาไหม้ของก๊าซเป็นไปอย่างสมบูรณ์จึงจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์เสริมจำพวก ตัวหน่วงเวลาจุดระเบิด ( Spark Timing Advance ) เพื่อหน่วงเวลาจุดระเบิดก่อนศูนย์ตายบนของเครื่องยนต์จากทั่วๆไป 8 12 องศา ไปเป็น 16 22 องศา ก่อนศูนย์ตายบน ( TDC )

เพื่อให้เครื่องยนต์เผาไหม้ก๊าซให้หมดจดเนื่องจากค่าอ็อกเทนที่สูงขึ้นมากแถมยังต้องใช้ปริมาณก๊าซที่มากขึ้นด้วยเครื่องยนต์จึงสันดาปได้อย่างมีประสิทธิภาพสูง ถังที่ใช้เก็บก๊าซต้องเป็นถังที่ทนแรงดันสูงที่มีใช้โดยทั่วๆไปเป็นถัง Type 1 ผลิตจากเหล็กรีดขึ้นรูปไม่มีรอยเชื่อมทนแรงดันได้มากกว่า 4000 Psi มีการทดสอบมาตราฐานที่สูงมาก แต่มีข้อด้อยที่น้ำหนักของถังที่สูง และท่อที่ใช้ส่งก๊าซจากถังเข้าสู่ระบบ จะเป็นท่อเหล็กหรือท่อสแตนเลส ทนแรงดันได้สูงไม่แพ้ถัง และราคาก็แพงพอสมควร

ส่วน LPG เนื่องจากมีสถานะเป็นของเหลวการเก็บจึงใช้ถังเหล็กไม่หนามากนักโดยทั่วไปถังจะหนาประมาณ 2.5 มม. เทียบกับถัง NGV ที่มีความหนาก็ราวๆ 8 มม. ถ้าจะคุยกันแบบเปิดอก ไม่ว่าเรื่องการติดตั้งหรือมาตราฐานต่างๆอุปกรณ์พวกนี้จะถูกกำหนดมาตรฐานเป็นสากลทุกอย่างก่อนนำมาขายให้ผู้บริโภค ดังนั้นจึงมั่นใจได้ว่าอุปกรณ์ปลอดภัยทุกตัวไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ NGV แต่สิ่งที่ทำให้มาตราฐานของอุปกรณ์ตกต่ำ กลับเป็นผู้ติดตั้ง

LPG ติดตั้งง่ายหาอู่ได้เยอะซึ่งเป็นธรรมดาที่อาจมีงานฐานต่ำหลุดออกมาเนื่องจากความไม่รู้หรือมักง่าย แต่ NGV จะติดตั้งได้โดยทั่วๆไปต้องเป็นศูนย์หรืออู่ที่เข้าร่วมในโครงการของ ปตท. เท่านั้นการควบคุมดูแลจึงทั่วถึงและมีระดับ ส่วนจุดคุ้มทุนนั้น ต้องคิดกันด้วยพื้นฐานของราคาการติดตั้งอุปกรณ์กับราคาเนื้อแก๊สที่เราใช้ NGV การติดตั้งมีราคาสูงกว่า LPG ในระบบดูดประมาณ 2 เท่า ส่วนระบบฉีดจะต่างกันประมาณ 1 เท่าครึ่ง ส่วนค่าใช้จ่ายของเชื้อเพลิง NGV 1 ก.ก. ถ้าเทียบง่ายๆจะมีค่าพลังงานประมาณ LPG 1.2 ลิตร ถ้าใช้ NGV 1 ก.ก. ก็ต้องใช้ LPG 1.2 ลิตร ถ้าเอามาเทียบเป็นค่าใช้จ่ายก็ 8.5 บาท กับ 12.35 บาท (คิดราคา LPG ที่ 9.5 บาท/ลิตร ) หรือห่างกันราวๆ 30% ดังนั้นในระยะยาว NGV คุ้มทุนกว่า(ถ้าราคาก๊าซไม่ปรับขึ้น) ส่วน LPG ค่าใช้จ่ายที่ต่ำกว่าการใช้น้ำมันก็ 50% ขึ้นไป

4. TOM's

549
    10
    0
    http://ngv.gasthai.com
    อยากรู้เรื่องแก๊สเข้าไปดูได้ครับพี่ม่อน

5. Tui2989

Tui2989 New Member Member

310
    3
    0
    เก็บข้อมูล....
    ขอบคุณครับ...ผู้รู้จริง....

6. A100

A100 New Member Member

62
    0
    0
    ผมว่า LPG น่าจะดีกว่า (ต้องระบบหัวฉีคนะคับ)
    อัตราการเร่งดีกว่า NGV อย่างเห็นได้ชัด
    NGV ค่อนข้างที่จะอืดเลยทีเดียว แถมถังหนักกว่าตั้งเยอะ

7. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ พ่ ม่ อ น ติ ด L P G ดี ก ว่ า ม่ า ย ต้ อ ง เ ติ ม

บ่ อ ย แ ถ ว จุ ด้ า ย ม า ก ก ว่ า เ ย อ ะ คั บ

8. BEER_CIVIC ES

BEER_CIVIC ES New Member Member

195
    16
    0
    ทอม กูรู แก๊สคับ ประสบการณ์ จริงเลย นะเนี้ย

ทอม อืดเยอะไหม พูดถึงNGV อะ ประมาณว่า แตกต่าง เห็นๆๆ เลย หรือเป่า วันหลังขอลองขับหน่อยดิ

9. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ม่อน ติดคันไหนอะ อย่าบอกนะเอา ES NOS ไปติดแก๊ส

10. nanote0

nanote0 New Member Member

87
    6
    0
    พี่ม่อน Nos ผสม gas รถคงแรงแหะๆ อิอิ

11. เอ๋รังสิต

222
    10
    0
    ป่าวเพ่ ผมจาเอา Yaris ไปติดแก๊สอ่ะครับ :D

12. เอ๋รังสิต

222
    10
    0
    ป่าวเพ่ ผมจาเอา Yaris ไปติดแก๊สอ่ะครับ Yaris มันเล็กดี ชอบเล็กๆ ใหญ่ๆ ไม่ชอบ 555+
    หุหุ จาแรงหรือม่ายแรง มานอยู่ที่จาย กะตอนกระทืบคันเร่ง อ้ายน้อง เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

13. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ถ้าจะเอา Yaris ไปติด แนะนำ LPG ดีกว่าครับ
    เพราะรถมันเล็ก แถมถังที่ใส่แล้วสวยน่าจะเป็นถังโดนัท(แต่มันตรวจไม่ผ่าน) ซึ่งมันเหมาะกับ LPG มากกว่า ลองพิจารณาดูครับ

14. Samurai Naoto

Samurai Naoto New Member Member

82
    3
    0
    LPG ระบบหัวฉีด...จบ

15. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    ขอเก็บเกี่ยวข้อมูลหน่อยคร้าบ....อิอิ
    กำลังคิดจะติดเหมือนกัน

16. BEER_CIVIC ES

BEER_CIVIC ES New Member Member

195
    16
    0

ใช่ๆๆ ถ้าติด Yaris ติดLPG +หัวฉีด ดีกว่า คับ

แต่ผมได้ข่าวว่า ถึง โดนัท ที่ผ่าน ขนส่ง จะมี แล้วนะ พี่ ประมาณปลายปี ไม่รู้จริงเป่า เห็น ร้านติดตั้ง แก๊สเค้าพูดกัน

17. TOM's

549
    10
    0
    อัตราเร่งลดลงไปประมาณ 10 % ครับ แต่เมื่องเร่งขึ้นแล้วจะไม่ค่อยต่างจากน้ำมันครับ
    มันบอกไม่ถูกครับ ครั้งหน้ามาระยองก็ลองขับรถผมได้ครับยินดีครับ

18. เอ๋รังสิต

222
    10
    0
    ป๋ม เปลี่ยนจายล่ะ
    ไปติด LPG ดีกว่า ราคาห่างกันแค่ 2 บาท

19. timmykung

timmykung New Member Member

8
    0
    0
    ผมไม่ใช่ผู้รู้หรือกูรูอะไรทั้งนั้น แต่มีข้อมูลจากการใช้จริงของพี่ชายผมมาฝาก พี่ชายผม Jazz IDSI
    ติด NGV หัวฉีดมา 65000ผลที่ได้ค่าเชื้อเพลิงตก กม.ละ 80 สต.
    ปกติใช้น้ำมัน วิ่งได้ 160+
    ใช้ก๊าซ 140
    ตอนออกตัวช่วงความเร็ว 20-40 จะกระตุก2-3ครั้ง
    เวลาจะเร่งแซงต้องกดคันเร่งเหมือนคิกดาว หรือเหมือนรถที่มีเทอร์โบแต่รอรอบ บอกตรงๆเวลาเร่งแซง
    ไม่มั่นใจเลย
    ท้ายห้อยลงมา2-3นิ้วเวลาเติมเต็มถัง ต้องเสริมโช้คเข้าไป2นิ้ว
    เติมเต็มถัง วิ่งได้ 180 -200 กม.
    แต่ต้องรีบเติมเพราะหาปั๊มยาก ที่มีก็เข้าคิวยาว ไม่ก็หมด
    เกียร์ถอยหลังเข้ายากมาก อู่ติดตั้งบอกไม่เกี่ยวไม่ได้ยุ่งกะเกียร์
    ช่างศูนย์บอกว่า กล่องNGVรบกวนเกียร์ไฟฟ้า แถมเกียร์ไม่ค่อยเปลี่ยน ลากอื้อๆ(เกียร์ออโต้ครับ)
    ไปให้ร้านไฟแถวรังสิตทำมา เกียร์ดีขึ้นแต่ไม่100%
    เปลี่ยนเกียร์ไป 1ลูก ซื้อใหม่มาไปให้ช่างที่เดิม โมเลย พอใช้ได้
    แต่คราวนี้เกียร์มักจะเปลี่ยนเป็นเกียร์สูงเอง ทั้งๆที่ความเร็วต่ำ ผลที่ได้ รถมันก็ไม่มีแรง
    ช่างให้ความเห็นว่าNGVทำให้รอบเครื่องกะรอบเกียร์ไม่สัมพันธ์กัน
    เพราะว่าใช้น้ำมันแล้วปกติ
    ก็ติดมาแพง ก็ทนกันไป
    ส่วนผม ES02 vtec auto ติด lpg หัวฉีด ติดใหม่ๆก็แก้บ้างจูนบ้าง ตอนนี้เนียนมากว่า 4หมื่นโล
    ค่าเชื้อเพลิง 1.20บาท/กม
    อืดกว่าเดิมเล็กน้อยแทบไม่รู้สึก
    เวลาลากหรือคิกดาว รอบเกิน 5000 รอบ กล่องเปลี่ยนเป็นน้ำมัน กันเครื่องพัง พอเกียร์เปลี่ยนรอบต่ำ
    กว่า 5000 ก็แก๊สเหมือนเดิม
    น้ำมัน 95 เร็วสุดได้เกือบ 200
    แก๊สเร็วสุดได้ 180 นิดๆ
    โทรมาคุยกันได้ครับ 081-430-8789 ไม่มีทฤษฎีนะ มีแต่ประสบการณ์

20. timmykung

timmykung New Member Member

8
    0
    0
    ว่าแต่ทำใมตรงคะแนนผมมีแถบสีแดงๆหล่ะ ใมไม่เขียวเหมือนชาวบ้านเขา

21. mymothersexy

mymothersexy New Member Member

129
    7
    0
    เชีย LPG น้า ปั้ม เยอะ ไม่ต้องไป แย่งแทกซี่

22. duke_es

duke_es New Member Member

162
    22
    0
    LPG หัวฉีด Altronic JET 15 วิ่ง 195 กรอง Simota Header 4-2-1 + Altojet + spoon N1 ล้อ 17 + ภาระเครื่องเสียงหนักๆ

23. ดท

ดท Guest

0
    0
    0

มีร้านดีๆมาแนะนำครับร้าน gastrun ติด lpg///ngv ใช้ของ tatariniอยู่แถวเทพารักษ์
    ร้านนี้ติดเรียบร้อยมากครับ ร้านเล็กแต่คุณภาพครับรถที่บ้านใช้esติดไป2คัน บ้นผมอยู่รังสิต ไม่เคยมีปัญหาเลย เจ้าดูแลดีครับลงมือติดตั้งเอง ติดระบบหัวฉีดหรือดูดได้ครับ (ปล.ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับทางร้านครับแต่เห็นว่าเป็นร้านดีมีคุณภาพเลยแนะนำให้ เบอร์ ร้านครับ0891881891 02-7599096 ช่างชื่อไพทูน ครับ

24. KWAN ES

KWAN ES New Member Member

63
    1
    0
    ส่วนใหญ่เพื่อนๆไปติดร้านไหนกันครับพอดีไม่มีความรู้เรื่องแก๊สเลย

25. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    แต่ เห็นราคา LPGมันขึ้นเป็น18.01บาท/ลิตร แล้วไม่ใช่เหรอคับ ขึ้นน่าตกใจมากจาก ลิตร11บาท นิดๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้