เทียบความร้อนของเครื่องยนต์ระหว่าง consult กับ Defi ค่าจาก Defi...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Yuttana Meebubpha, 7 ธันวาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    เทียบความร้อนของเครื่องยนต์ระหว่าง consult กับ Defi ค่าจาก Defi ไม่เร็วเท่าคอนซัลท์แต่ก็ไล่กันไม่เกิน 20 วิ ค่าเพี้ยนไม่เกิน 3 องศา ของก๊อปก็ไม่ได้เพี้ยนจนน่าเกลียด แต่เรื่องความทนทานต้องรอดูกันอีกซักปีสองปี :)

1. พี่ยุท องศาจุดระเบิด อยู่ที่ เท่าไรคับ

2. ตามสเปค 10 องศาครับ ต้องถอดปลั๊กเซนเซอร์ลิ้นปีกออกด้วยแล้วกล่องมันจะสั่งจุดที่ 10 องศาตลอด ถ้าเสียบปลั๊กเซนเซอร์ลิ้นปีกแล้วคราวนี้ก็ตามใจมันล่ะครับ เดินเบา 2-10 องศา ตอนเร่งบางทีมันก็พุ่งขึ้นไปถึง 35 องศา

3. ทั้งหมดเป็น BTDC ใช่ไหมครับ

4. ใช่ครับ BTDC

5. ตัวจานจ่าย มันมีกระเปาะ แวคคัม แต่ผมยังงงกับการทำงานมันอยู่ ว่ามันทำงานยังไง

6. เมื่อสตาร์ทเครื่องไฟจะอ่อน(ดันสุด) เพื่อให้สตาร์ทง่าย เมื่อเครื่องติดแล้ว แรงแวคคั่มจะดึงชุดจานแม่เหล็กให้ไฟแก่ขึ้น รอบเดินเบาจะตั้งไฟที่ 12 องศา BTDC ครับ

7. ส่วนการแปรผันตามรอบที่สูงขึ้นจะใช้กาวาเนอร์ที่อยู่ในจานจ่ายบิดแกนให้แปรผันไปตามรอบเครื่องยนต์

8. ตอนนี้ไม่มี ท่อที่อยู่ตรงข้างท่อไอดีเเล้ว ผมต่อเข้า กะจุดที่ต่อท่อแวคคัมของ เรกูเลเตอร์ได้ไหมครับ

9. ได้ครับ เอาตัวดีเลย์จากชุดเก่าคอคาบูร์ใส่ด้วยครับ มันจะช่วยหน่วงเวลานิดนึง

10. ของเดิมๆ มันจะต่อผ่านตัวที่อยู่ข้างท่อไอดี แล้วไปต่อเข้าหลังคาร์บู อะครับ

11. ตัวดีเลย์มันจะเป็นพลาสติกกลม ๆ ขนาดประมาณ 1 นิ้วน่ะครับ

12. ตัวดีเลย์ ตัวไหนครับพี่ยุท เห็นมีแค่ เช็ควาล์ว

13. มันผ่านทางเดียว ใช่ไหมครับ

14. ดีเลย์.... เช็ควาวล์อยู่ที่หม้อลมเบรกนู่น อิอิ

15. ก็เห็นมัน ผ่านทางเดียวอะ

16. ยัง ๆ เด๋วตีตายเลย หึหึ :p

17. แล้วต่อฝั่งไหนครับ ลืมแล้ว

18. มันมีลูกศรชี้อยู่ป่าวหว่า ลืม....

19. ให้ดูดปรกติ แต่คืนช้าใช่ไหมครับพี่ยุท

20. ลืม...... :p ทางใหนมะรุ๊ จำมะได้แล้วอ่ะ

21. ลองใส่ดูเลยครับ ใส่แล้วดูดก็ใช้ได้ ถ้าไม่ดูดก็สลับอีกทาง

22. มันช่วยให้ดูดช้า

ฝั่งนึงมันจะดูดโล่งปรกติ อีกฝั่งจะหนืดๆ ดูดแทบไม่มา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้