ยังสงสัยเรื่องน้ำในหม้อพักอีกนิดนึงครับ เมื่อรถวิ่งมาแล้วจอดดับเครื่อง...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Thammarong Rugthong, 11 ธันวาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    ยังสงสัยเรื่องน้ำในหม้อพักอีกนิดนึงครับ เมื่อรถวิ่งมาแล้วจอดดับเครื่อง น้ำในหม้อพักจะสูงกว่าปกติ ประมาณ 1 cm. ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเกิดน้ำไม่ดันขึ้นเลย อยู่ระดับปกติของหม้อพัก มันคืออาการเตือนของอะไรหรือเปล่าครับ

1. Dew Romkloa

Dew Romkloa Guest

0
    0
    0
    อากาศเย็นป่าวคับ ถ้าอุณภูมิไม่สูงมันก็ไม่ดันคับ :)

2. ไม่เคยสังเกตุด้วยสิ

3. เปลี่ยนวาวน้ำใหม่แล้วคับพี่ดิว

4. ระบายความร้อนปรกติ น้ำจะไม่ดันออกมานะครับ รถผมหลักจากที่วุ่นอยู่พักนึง พอเปลี่ยนหม้อน้ำ เดิมๆ ใส่วาล์วน้ำ 86 องศา ไม่เคยได้ยุ่งกับน้ำเลย นอกจาก ถ่ายน้ำ เดือนละครั้ง ^_^

5. Pae J Vithoon

Pae J Vithoon Guest

0
    0
    0
    ผมก็คิดว่าปกตินะครับ ถ้าความร้อนไม่ขึ้น น้ำในระบบไม่หาย สบายใจได้ครับ

6. ผมดูความร้อนกับระดับน้ำไม่ลดเป็นพอครับ

7. มันจะขึ้นๆลงๆ อยู่ระหว่างขีด max

8. ขอบคุณครับ

9. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    sr ไม๊พี่บ่าว ^_^

10. แต่อย่าให้มันดันล้นมานะ อันนั้นคือไม่ปกติ

11. มันไม่ดัน ไม่ล้น แต่พอเครื่องเย็น มันลดนี่ซิครับ

12. คือน้ำมันหายไปน่ะครับ ต่ำจากขีดMax 1-2 cm. น่ะคับ ตอนเครื่องร้อนอยู่ขีดMax จอดสักพักพอเครื่องเย็น น้ำหายไป

13. ยังไงครับพี่น้อย วิ่งอยู่ ทุกอย่างปรกติ แต่พอจอดเครื่องเย็นแล้วน้ำในหม้อพักหาย หรือ ตอนวิ่งมันดันมาอยู่ที่หม้อพัก พอเครื่องแล้วมันลดเหลือเท่าเดิมครับ

14. Jacky Jdm

0
    0
    0
    มันดูดกลับด้วยกลไกในฝาครับ

15. Jacky Jdm

0
    0
    0
    ฝาหม้อน้ำ

16. เติมน้ำในถังพักไว้ที่ขีดmax วิ่งไปใช้งานปกติ พอจอดเปิดดูทันที น้ำก็จะอยู่ขีดmax แต่พอทิ้งไว้จนเครื่องเย็น น้ำจะลดลงมาประมาณ1-2 cm.

17. สรุปว่าน้ำหายไปครับ วิ่งยาวๆ 800-900โล เปิดตอนเครื่องเย็นแล้ว หายไปครึ่งนึงเลย

18. อาการนี้เรียก น้ำหาย ^_^ ถ้าไม่มีรั่ว ก็ ใกล้จะได้ sr ละครับ

19. เออ........ตั้งใจจะgaน่ะคับ อิอิ

20. หาจุดรั่วอยู่อาทิตย์กว่าแล้วคับ ยังม่ายเจอ

มีอีกจุดพี่น้อยยังไม่ได้หา ประเก็นฝาสูบ ^_^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้