รถใช้แก้ส LPG ไปแจ้งขนส่งกันมาหรือยังครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Epon, 6 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ปีที่แล้ว ผมเอารถไปตรวจสภาพเพื่อต่อทะเบียนปกติ ปรากฎว่าอู่ไม่ยอมตรวจสภาพให้ บอกว่าต้องไปแจ้งขนส่งแล้วตรวจสภาพแก้สที่ขนส่งแทน ผมเลยเจรจาบอกว่าไม่รู้เรื่องแล้วภาษีกำลังจะขาด อู่เลยยอมตรวจให้แล้วก็บอกว่าปีหน้าจะตรวจให้แบบนี้ไม่ได้แล้ว...

ผมก็เลยมานั่งเช็คดูใน gasthai พบปัญหาที่เลวร้าย 3 อย่างสำหรับผมคือ

1. ติดแก้สมาสองปีกว่าแล้ว เขาบอกว่า ใบรับรองจากวิศวะเก่าเกินไป ใช้ไม่ได้ ไม่รู้จริงหรือเปล่า
    2. แม้ใบวิศวะใช้ได้ แต่สมัยก่อนติดแก้ส ร้านไม่สำเนาใบ กว. วิศวะ หรือ บัตรวิศวะให้ ซึ่งต้องใช้ประกอบในการยื่นตรวจแก้สที่ขนส่ง ผมก็ไม่มี... มีแต่ใบรับรองว่าติดแก้สถูกต้อง ลงชื่อวิศวะ
    3. ขั้นตอนหนึ่งของการตรวจแก้สคือ การขูดเลขถัง!!! โอ้ข้อนี้แสบสุดๆ เพราะผมตีตู้เหล็กปิดสนิทแน่น แถมโป้วสีไว้งดงาม ...... เกรงว่าจะขูดเลขถังไม่ได้

พฤศจิปีนี้ จะต้องต่อทะเบียน จะขึ้นทะเบียนแก้สก็คงเจออีกหลายกระทง ก็เลยลังเลว่าผมจะใช้ LPG ได้ถึงพย. นี้เท่านั้นละมั้ง หมดบุญ...

นึกขึ้นได้ว่า nvclub ก็มีหลายทีเดียวที่ติดแก้ส และก็หลายทีเดียวที่ตีตู้ปิดเหมือนผม แต่ที่เป็นเหล็กคงจะน้อย เลยอยากถามว่าทำยังไงกันเหรอครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ :cry:

2. Grokman

Grokman New Member Member

14
    0
    0
    เพิ่งไปติดตั้ง มาได้เดือนเดียวเอง............ไม่มีใบรับรอง วิดวะครับ ร้านบอก จะเอา ต้อง จ่ายเพิ่มอีก 1000 .........ต้อง ต่อทะเบียน เดือนหน้านี้แล้ววว .... ยัง งงๆ อยู่เลย ว่าจะทำไง ต่อ.....

สมาชิกใหม่ครับ.....ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะคับ

3. แจ้งแล้วคับ ทางร้านมีใบมาเรียบร้อย
    ต้องหาร้านที่มีใบรับรองคับ ติดมาแล้ว ต้องแจ้งภายใน 2-3 เดือน ไม่แน่ใจ ประมาณ 2-3 เดือน

4. spmj

spmj New Member Member

135
    2
    0
    ยังไม่ได้แจ้งแล้วก้อยังไม่ได้ตรวจ....เหอะๆๆๆ....ถามหน่อยครับถ้าใช้แต่แก๊สอย่างเดียวไปตรวจได้มั้ยอ่ะ....แบบว่าใช้น้ำมันไม่ได้อ่ะ(ปั๊มติ๊กเสีย)

5. คากิซัง

คากิซัง New Member Member

159
    19
    0
    ของผมยังไม่ไปตรวจสภาพเลยครับเพราะรถยังไม่ครบ7ขวบอะครับแต่ที่รู้มาว่าถ้าเอาไว้ที่ใต้ท้องรถมันจะตรวจไม่ผ่านนะครับเขามีมาตราฐานที่กำหนดว่าจะต้องสูงจากพื้นเท่าไหล่ต้องตี๊เหล็กปิดกันกระแทกข้างใต้ถังด้วยดิครับผมยังปวดหัวอยู่เลยดิ แต่ว่าซิกแซกเอาก็ได้ครับง่ายกว่า หรือท่านใดมีวิธีอื่นก็ช่วยแนะนำด้วยครับเพราะรถผมก็ไก้ลจะต้องตรวจสถาพแล้วเหมือน
    #๓๓๖# :banghead:

6. Epon

137
    20
    0
    เท่าที่อ่านๆมาเขาไม่่ยไม่ยุ่งกับน้ำมันนะครับ แต่วางถังใต้ท้องเนี่ยไม่แน่ใจ รู้แต่ว่างานนี้คนตีตู้ปิดสวยๆ เครียดครับ เช่นผม ทำไปตั้ง 4 พันกว่า (เหล็ก+แรง = 2000 + สี 2000)

7. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    อืมของผมรถ 11 ปีและ ตรอ ก็ตรวจให้ปกตินะครับ
    ส่วนมากตรอ. เค้าตรวจให้อยู่แล้วนิครับ
    ใบวิศว เข้าขายอยู่ที่500 บาทครับ
    ผมยังไม่ได้ไปเอาเลย ผมกะให้คนยัดเอาครับ
    อย่างงัยก็ผ่านอิอิ

8. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    ตอบนะครับ

1. ใบรับรองวิศวะเก่าไปใช้ไม่ได้จริงครับ ต้องไปขอใหม่จะเป็นกับร้านที่เราไปติดก็สะดวกดี พร้อมทั้งขอใบเสร็จรับเงินมาด้วยนะครับ ลงวันที่ให้ชัดเจนด้วยครับ

2.ต้องมีสำเนาด้วยครับ ไปขอที่เดียวกะข้อ 1 เลยครับ

3.ขูดเลขถัง จำเป็นครับ ไม่งั้นไม่ผ่านแน่ แนะนำว่าคงต้องยกตู้เหล็กออกก่อนครับ ไม่งั้นเดี๋ยวเจ้าหน้าที่ขนส่ง งงตาแตกแน่ๆว่าจะไปขูดจากไหน

ขั้นตอนการตรวจสภาพและแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิง ง่ายและรวดเร็วกว่าที่คิดนะครับ เดี๋ยวนี้เค้าทำแป๊บเดียวเสร็จแล้ว ไม่ต้องห่วงครับ

9. Tuk#040@nvclubthailand

Tuk#040@nvclubthailand New Member Member

149
    13
    0

ม่ะได้ติดแก๊ส แต่ขอยคุณสำหรับความรู้ดีๆ จ้า :D

10. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ติดมาก็ปวดหัวเหมือนกันนี ใครจะติดแก๊สที่หลังต้องศึกษาให้ดีก่อนติด เพื่อจะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

11. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    ต้องแจ้งด้วยเหยออออ อิอิอิ
    แบบว่าใช้มาปีก่าๆ จะสองปีแล้ว
    ยังต่อทะเบียนปกติ ตรอ ก็รับตรวจปกติ
    ใบวิศวะ หายไปแล้ว ใบใหม่ก็ขี้เกียจทำ
    สรุป รถผมปี 96 ยังต่อทะเบียนได้คับ

12. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    จะยัดอะไรก็บอกกันบ้างนะพี่เบิ้มจะได้ฝากด้วยคน

13. cef กะลังจะไปแจ้งคับ เพราะเพิ่งติดมาใหม่ๆ เอกสารยังครบอยุ่ เดี๋ยวอนาคตมันมาเข้มงวดเรื่องแก๊ส
    เดี๋ยวจะซวยเอา ส่วน NV ติดมาจะ 5 ปีแล้วคับยังไม่ได้แจ้ง ถังก็เป็นแบบวาวธรรมดา ต้องเข้าไปเปลี่ยน
    เป็นหัวมัลติวาวก่อน + ขอใบวิศวะใหม่ ประมาณ พันกว่าบาทคับ (อู่ชัยหมากกะจาย) ส่วนผมก็ตีตู้ปิด
    เหมือนกัน แต่ทำแบบถอดประกอบได้ ก็สบายหน่อยคับ

14. Epon

137
    20
    0
    คุณ buem กับคุณ mr jane ไม่ทราบพอจะแนะนำร้าน ตรอ ที่ว่าให้ผมสักหน่อยได้หรือเปล่าครับ

15. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    ผมไปแจ้งมาแล้วครับเมื่อวานนี้เอง ที่สำนักงานขนส่งหมอชิตไปตั้งแต่เก้าโมงเช้าเสร็จประมาณบ่ายสอง มาช้าเอาตรงที่ต้องนั่งรอจ่ายเงินกับรอเล่มคืน แถมที่จอดรถก็หายากมากๆๆ แนะนำนะครับถ้าจะไปควรไปสักสองคน ให้เพื่อนช่วยขับวนหาที่จอดให้ ส่วนเราก็เดินทำเรื่องเอกสาร

16. เห็นเค้าว่าที่ขนส่งหัวกระบือ จะง่ายกว่าที่หมอชิตคับ ส่วน ตรอ ก่อนถึง ขนส่งหัวกระบือ ก็ตรวจผ่านง่าย
    คับ 150 บาท แม่มไม่ดูอะไรเลย แค่ขูดๆเลขตัวถัง มันก็ออกใบให้แล้ว ไปตรวจที่นี่ก่อนต่อภาษีประจำคับ
    ชื่อ ป.พิบูลย์

17. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่เล็กว่าเลยครับผม เค้าช่ำชองทุกๆเรื่องครับขอบอก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้