เกี่ยวกับ ปตท. มาเสนอความคิดกันครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย NightFriday, 7 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NightFriday

NightFriday New Member Member

20
    0
    0
    เราพอมีทางจะเอา ปตท กลับมาเป็นของรัฐ ได้ไหมครับ เพราะว่าเริ่มชัดเจนเข้าทุกทีแล้ว
    ว่าไม่ได้ทำเพื่อประชาชน ดังตอนที่จะแปลรูปตอนแรก แต่ทำเพื่อกลุ่มเงินทุนผู้ถือหุ้น
    ไม่ว่าจะเป็นการโกหกหลอกลวงเกี่ยวกับ NGV LPG การผู้ขาดพลังงาน NGV ไว้ผู้เดียว
    การส่งออก LPG จนไม่พอต้องนำเข้า ความคิดผมก็คือ
    1. LPG ไม่น่าจะส่งออกเพราะเราผลิตได้เอง เป็นผลพลอยได้จากการผลิตแก๊สและน้ำมัน แล้วทำไมต้อง อิงราคาตลาดโลก ของทำเอง แบบนี้ เอาพวกข้าวพวกหมู ผลไม้อิงตลาดโลกเลยดีไหม
    2. NGV ที่ ปตท ผูกขาดไว้ น่าจะให้เปิดเสรีทางการค้า เพราะถ้ามีหลายๆเจ้า จะได้มีการแข่งขันกันทาง
    ตลาด

* แล้วจะทำยังไงดีให้ ปตท. กลับมาเป็นของประชาชนคนไทย

2. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    เห็นด้วยครับ

3. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    เห็นว่าทาง คุณรสริน สว. กทม. กำลังเดินเรื่องนี้อยู่มั้ง ผมไม่แน่ใจนะ
    แต่ก็ไม่เห็นด้วยตั้งแต่เปิดขายหุ้นแล้ว แล้วใครล่ะ ได้หุ้นไปหมด รมต. อุต สมัยนั้นหน่ะ ใช่ปะ
    รู้แล้วก็เซ็ง
    วันศุกร์ก่อนโน้นเห็นว่าจะมีการชุมนุม เพื่อนชวนไปอยู่ ไอ้เราก็อยากทำไรเป็นประโยชน์บ้าง
    แต่ส่วนตัวก็ไม่ค่อยชอบพวก พันธมิตร เท่าไหร่

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ล่าสุด กค. 51 หาเรื่องขึ้น LPG จนได้บอกขี้นไป กก. ละ16-17บาท
    สงสัยจะกดดันให้ติด NGV ให้ได้:mad:

7. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    นั้นดิ

8. NightFriday

NightFriday New Member Member

20
    0
    0
    ถ้าเราจะทำอะไรกันไม่ยุ่งกับกลุ่มพันธมิตรจะดีที่สุด เพราะเราไม่ได้มุ่ผลทางการเมือง
    เรามุ่งแต่พลังงานไทยเพื่อคนไทยต่างหาก แต่ถ้าคุณรสริน สว. กทม. ตามเรื่องนี้ให้กะจะดีมากเลย
    ได้ใจชาวแก๊ส กับ คนรู้ทัน ปตท ไปเต็มๆ ผมจำมาถ้าไม่ได้จำเป็น คนที่คุมพลังงานสมัย คมช. ก็
    มีหุ้น ปตท ใช่ไหมคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้