REVIEW : 3M Filtrete (Car Air conditon Filter)

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 5 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    เดิมๆ รถ Civic ES หรือ Civic New Dimemsion มาจากโรงงาน ไม่มี การใส่ Air Filter มาให้ด้วย ไม่เข้าใจ เหมือนกันว่าทำไม แต่มี ช่องให้สามารถใส่ได้ แล้วก็ ดันมีของ Honda Acccess ขายด้วยนะ แถมให้หน่อยก็ไม่ได้ ไม่เป็นไร ซื้อเองมาใส่เองก็ได้ จริงๆ ผมเคยลองใช้ของอีก ยี้ห้อ ไปแล้ว ราคา 1600 ก็ใช้งานได้ดี แรงลมไม่ตก นะครับ ตอนใหม่ๆ แต่พอใช้ ไปไกล้ๆ 6 เดือน หรือประมาณ 15000 กม. ก็ไม่ค่อยได้แล้วลมแรงอ่อนลงเห็นๆ อ่ะ พอมาดู Spec อ้าวจริงด้วยมันหมดอายุพอดีเลย ดังนั้นก็สรุปเลย ว่าพวก Air Filter ใช้งานได้ประมาณ 6 เดือน หรือ 15000 กม.

จากนั้นก็ลองดูในตลาดอีก เห็นในเวป ขายกันเยอะทั้งแบบที่ ไม่มีดับกลิ่นและมีดับกลิ่นด้วย ราคา ก็เริ่มตั้งแต่ 500 ถึง 1000 กว่าๆ ก็แล้วแต่เลือกใช้กัน แต่ผมเห็นข้อดีของการใช้ Air Filter ตรงที่ มันจะป้องกันไม่ให้คอยล์เย็น ตัดง่ายๆ เนื่องจากฝุ่น ก็ประหยัดเงินค่า ล้างตู้แอร์ไปได้ล่ะ ใส่ก็ดี ไม่ใส่ก็ได้ ก็แล้วแต่

คราวนี้ ไปเดิน motor show มี บูท อยู่ก็เลยเดินดู ราคา ซื้อได้ แบบ มีดับกลิ่น 850 ไม่มี ดับกลิ่นรู้สึกว่าจะ 650 นะถ้าจำไม่ผิด

มาดูกันเล่นๆ ดีกว่าเพื่อนสนใจ มันใช้กับรถได้หลายรุ่น นะ แต่ต้องเลือกให้ตรงรุ่นนะครับ

กล่องมาแบบนี้

จะมี 2 รุ่น แบบนี้นะ

เวลาเลือกซื้อต้องซื้อให้ตรงรุ่นด้วยนะ ไม่งั้น ซวย

เข้าช่วงโฆษณา หน่อย

ดูตัวงาน ดีกว่านะ

ในชุดจะให้คู่มือมาด้วยนะครับ สบายมากทำได้ด้วยตัวเอง

เน้นๆๆๆๆๆๆ นะครับ ว่าถ้าจะใส่ต้องตัดพลาสติกนี้ออกด้วย

2. aawu1079

aawu1079 New Member Member

26
    0
    0
    ใครไม่ได้ใส่ก็ รีบไปจัดหามาใส่ซะ recommended*
    ผมเคย modify ของที่กรองแอร์บ้าน (3M) มาทำ เห็นผลครับ ฝุ่นดำๆ เพียบเลย และมีผลระยะยาวกับคอยล์แอร์ด้วยครับ ไม่ตันไว

3. Piisorn_es

Piisorn_es New Member Member

176
    4
    0
    :cool: THANKS YAKUMO :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้