NV ไปลงเครื่องใหม่เสร็จแล้ว เดิมติดแก๊สอยู่แล้ว แจ้งขนส่งจบเรื่องติดแก๊สไป3-4ปีแล้ว...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย คนหน้าใส ใสสสสสสสสส, 21 ธันวาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    NV ไปลงเครื่องใหม่เสร็จแล้ว เดิมติดแก๊สอยู่แล้ว แจ้งขนส่งจบเรื่องติดแก๊สไป3-4ปีแล้ว แต่ร้านที่รับทำ1400บาท บอกว่า ผมต้องไปขอใบรับรองเรื่องติดแก๊สถูกต้องมาใหม่ จาก วิศวะกรรมแก๊ส (เรียกถูกนะ) พอดี แก๊สเก่าระบบดูด ไปเปลี่ยนมาใหม่เป็นแบบหัวฉีดตอนลงเครื่องใหม่ GA15 ทางร้านติดแก๊ส แจ้งราคาค่าใบรับรอง 1000บาท ตูหาเงินไม่ทันเลย ฉิกหาย รายจ่ายเดือนนี้ พรุน!!

1. เรียกใบรับรองวิศวกร

2. ส ขอบคุณ คุณ Kanjana Boonyakawee ผู้รู้มาแนะนำให้แล้ว ต้องเรียกว่า.. ใบรับรองวิศวกร.. กะแล้วเชียวเราเรียกผิด แต่คิดไม่ออก 55 ใครจะเปลี่ยนเครื่อง ลงใหม่ กำเงินที่กัดฟัน ทำแล้ว อย่าลืม..ค่าต่างๆ อาจจะยุบยับ ปวดขมับกับปัญหาที่ไม่จบเอาง่ายๆนะ

3. Dew Romkloa

Dew Romkloa Guest

0
    0
    0
    แก๊สของเดิมลงเล่มแล้วรึยังคับ ถ้าเคยลงเล่มไว้แล้ว ไม่ต้องแจ้งใหม่คับ แจ้งแค่เปลี่ยนเครื่อง ระวังโดนร้านหลอก ขับไปขนส่งเดินเรื่องเองได้เลยคับ

4. Dew Romkloa

0
    0
    0
    ในเล่มไม่มีระบุว่าแก๊สระบบดูด หรือฉีดอะไรอะไร แจ้งแล้วแจ้งเลย ขอให้เลขถังแก๊สตรงกับในเล่มเท่านั้นคับ

5. ส ของเก่าลงเล่มไปหลายปีแล้ว ส่งเรื่องให้ทางร้านไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องให้ เขาคิดค่าบริการ1400บาท แรกๆบอก ถ้าเราไปทำเองเสียแค่300บาท ผมอยู่มหิดล ศาลายา แต่แจ้งเปลี่ยนเครื่อง เขาว่า ต้องไปแจ้งที่จตุจักรที่เดียว(เฉพาะรถ กทม.มั้ง) ไม่สามารถแจ้งขนส่งแถวบ้านได้ และเขาบอกว่า ที่เคยแจ้งลงแก๊สเดิม ต้องแจ้งใหม่ทุก5ปี แต่ถ้าเปลี่ยนเครื่อง ต้องยื่นใบรับรองแก๊สจากวิศวกร ให้ทางขนส่งใหม่ด้วย ใครพอรู้ แนะนำด้วยนะครับ คุณดิวครับ ผมมีบอกเขาไปว่า เคยแจ้งแล้ว ร้านก้อบอก ในเล่มก้อมีลงไว้แล้ว ว่าเคยแจ้งแล้ว แต่ทางขนส่งเขาบอกว่า ต้องขอใหม่..เอาไงดี ที่นี้

6. Dew Romkloa

0
    0
    0
    แนะนำให้ออกห่างร้านที่ว่า แล้วไปดำเนินการเองที่ขนส่งไม่ยุ่งยากอย่างที่คิด เบ็ดเสร็จ ไม่เกินสองร้อย แล้วจะไม่ต้องมาปวดขมับ ^_^

7. Dew Romkloa

0
    0
    0
    เพิ่งไปโอนรถอีกคันพร้อมแจ้งเปลี่ยนเครื่อง เมื่อไม่เกินสองเดือนที่ผ่านมา ไม่เหนจะเรียกใบวิศวแก๊ส ยังไงลองไปถามที่ขนส่งเองดูก่อนก็ได้คับ :)

8. ส ตอนนี้ ได้ใบอินวอย ที่ซื้อเครื่องจากร้านมา1ใบ แค่นี้ก้อไปแจ้งเขาได้แล้วใช่มั๊ย อ๋อ รถเป็นชื่อแฟนอีก ตอนซื้อ มีอะไร ลงชื่อแฟนหมด ห่าเอ๊ย(ต่อไปลงชื่อเราเองเยอะๆ 555) ต้องให้แฟนเซ็นต์ใบอื่นๆอีก ผมล่ะ ไม่ถนัดเลย แฟนก้อทำงานไม่มีเวลาไปทำ เอกสารมีอะไรบ้างครับ แล้วไปติดต่อที่ขนส่ง อยู่ตรงไหน เรานี่ชักแยะๆ

9. Dew Romkloa

0
    0
    0
    ต้องดูว่าระอยู่ขนส่งพื้นที่ไหน เอกสารมีใบคำร้อง ใบมอบอำนาจ สำเนาบัตรเจ้าของ สำเนาบัตรตัวเรา

10. ส ผมอยู่เขตทวีวัฒนาครับ ใกล้ๆบ้าน ห่างไป3กม. มี กองขนส่ง ที่ทำใบขับขี่(เรียกว่าไรนะ 55) พุทธมณฑล สาย5 แต่เห็นเขาว่า.. ถ้าเปลี่ยนเครื่องต้องแจ้งเปลี่ยนที่เดียว ทำขนส่งแถวบ้านไม่ได้ จริงหรือไม่ครับ

11. Dew Romkloa

0
    0
    0
    ต้องดูที่อยู่ในเล่มว่าอยู่ขนส่งไหนให้ไปทำเรื่อง ตรวจสภาพ ที่ขนส่งนั้น แต่ต้องเสียเวลามาตัดบัญชีเลขเครื่องที่จตุจักรคับ

12. ส ขอขอบพระคุณ คุณดิวมากเลยครับ ที่ให้คำแนะนำดีๆมามากมาย

13. ขนส่งตัวจริงมาตอบเองแล้ว^_^

14. Dew Romkloa

0
    0
    0
    แหะๆ.. ไม่ได้ทำงานที่ขนส่ง แต่เข้าออกขนส่งบ่อย ^_^

15. พี่ดิวเขาเป้นแฟนพันธุ์แท้ ขนส่ง กะพี่ Neo Vvl

16. Neo Vvl

Neo Vvl Guest

0
    0
    0
    ผมขาตามคับ พี่ดิวไปไหน ผมขอห้อยไปด้วยยย ^^

ขนส่งพื้นที่2 ถนนสวนผัก ไม่มีไรแค่มาเม้นแค่นี้แร่ะ ว่ารุ้เรื่องขนส่งเท่านี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้