เสียงรบกวนในรถ..แก้ยังไงคับพี่น้อง....

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย xxxxx, 14 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xxxxx

xxxxx New Member Member

248
    3
    0
    เสียงยาง...เสียงลม...มันจะทำให้ลดลงหรือหายไปได้ไหม แบบ...เงียบๆเหมือนรถใหม่ๆอะ..เคยได้ยินว่า ไปเปลี่ยนยางขอบประตูใหม่หมด..ช่วยได้จริงหรือ...

2. varakom

varakom New Member Member

304
    0
    0
    หาแผ่น damping มาลงครับ 1 แผ้น ขนาด 57X100 cm ราคา 450 - 500 บาท รื้อ พรมออกมาแล้วปูลงไปเลย ไดเป่าอีกที ไม่ยากครับ ทั้ง คัน ใช้ 8 แผ่น (ปูพื้นพรมทั้งหมดถึงด้านหลังเก็บล้ออะไหล่ 6แผ่น + แผงประตูข้าง2) เท่านี้ก็เงียบลงเยอะแล้วครับ หรือ ถ้าจะเอาเงียบอีก ต้อง ไปฉีดโฟมในโครงหลังคา เงียบแน่นอน ครับ

3. korn_3dr

korn_3dr New Member Member

7
    0
    0
    มารอฟังครับ อยากเงียบบ้าง

4. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    มันจะหนักนะท่าน แต่ถ้าชอบเงียบก็เอาน่ะ

5. woot0013

woot0013 New Member Member

7
    0
    0
    เปลี่ยนยางขอบประตู...ช่วยได้เยอะมั้ยคับ เคยคิดจะเปลี่ยนลองเข้าไปถามที่ 0 เค้าบอกทั้งคัน 4000 ก่าๆ เลยคิดว่าเอาไว้ก่อนดีกว่า...ใครมีวิธีไรดีๆ ชี้แนะด้วยคับ

6. Atomcing

Atomcing New Member Member

7
    0
    0
    รถผมก็มีเสียงรบกวนเหมือนกันครับ แต่เป็นเสียงของชิ้นส่วนภายในรถเหมือนมันไม่แน่น หาจุดไม่เจอครับ

ใครมีวิธีแก้ ช่วยบอกด้วยนะครับ...

7. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    อยากๆๆ

มีร้านไหนทำดีๆ ราคาไม่แพงแนะนำไม๊คับ ตอนนี้ขับสัก 80 ไป หูอื้อเลย อีก 5 ปีหูตึงแน่ๆ :D

8. เสียงยางคงต้องพึ่งแผ่นแดมป์ แต่ก็หนักขึ้นแผ่นนึงก็ประมาณโลนึง
    เสียงลมถ้าไม่อยากเปลี่ยนยางขอบประตูก็ diy เอาสายยางตู้ปลามาร้อยเข้าไปในเส้นเดิมก็ได้คับ

9. varakom

varakom New Member Member

304
    0
    0
    สายยางตู้ปลาเอามาใส่ตรงไหนอ่ะครับ อยู่ในเส้นเดิม อยู่ทับเส้น หรือ เอามาแทนเส้นเก่า.... ยังไงอ่ะครับนึกไม่ออก

10. OM

OM New Member Member

17
    0
    0
    เป็นเหมือนกันคับพี่น้อง
    มารออ่าน อิอิ

11. nongA

nongA New Member Member

12
    0
    0
    ค่อยๆถอดภายในออกให้หมด แล้วเอาไปวิ่ง ถ้าเงียบแสดงว่าเป็นที่ชุดพลาสติกกับเบาะภายในครับ (โดยเฉพาะตัวนอก) ของผมหาเป็นอาทิตย์ กว่าจะเจอบางที่ไม่มีน๊อตหลายอันแทบหมุนกับมือได้ สุดท้ายเป็นที่ฝาหลังครับไม่น่าเชื่อแค่หูยึดตัวล๊อคฝาท้ายกับกระจกหลังมันหักหลวมนิดเดียว ทำให้ยางกระจกหลังมันสั่นเบียดดังเอี๊ยดๆ แต่ไหนๆก็รื้อแล้วขันทุกอย่างกลับให้แน่นตัวอื่นๆก็เงียบไปด้วยช่วยได้กว่า60% ทุกอย่างแก้ไขเองได้ครับแต่ต้องให้เวลากับมันครับ:)

12. ~PP~

~PP~ New Member Member

31
    0
    0
    แผ่นแด๊มป์ มันหนักรถเปล่าๆครับ
    เท่าที่รู้มา ไม่ได้ช่วยเรื่องเสียงรบกวนซักเท่าไหร่ จะช่วยในเรื่องกั้นห้องของลำโพงซะมากกว่า ให้มันได้มิติของเสียง

13. สายยางตู้ปลา เคยอ่านในหนังสือนานแล้วน่ะครับ
    ถ้าจำไม่ผิดจะร้อยเข้าไปในยางอันเดิม แต่เดี๋ยวลองไปค้นๆดูก่อนครับ

14. มาแล้วครับ ลองเซิร์ชหาดู เป็นของโฟล์คนะ แต่วิธีการคล้ายๆกัน
    อย่าลืม คอยทาน้ำสบู่หรือพวกเบบี้ออยไว้นะครับจะได้สอดง่ายๆ

ขอขอบคุณเจ้าของบทความในชมรม VW-Thai ด้วยนะครับ
    http://vwthai.tripod.com/Tips/28DoorSeal/DoorSeal.htm

15. เป็นเหมือนกันครับ.....
    ยิ่งตอนนี้....ช่วงล่าง....พินาศด้วยอะครับ
    ทั้งเสียงลม...เสียงยาง...เสียงท่อ...เสียงสปิงโช้ค
    โอ้ยๆๆๆ.....ไม่ไหวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

16. zumo

zumo New Member Member

10
    0
    0
    ปัญหากวนใจจริงครับเรื่องเสียงเนี่ย
    ของผมเป็นที่ฝาหลังปิดห้องเก็บของ
    ขับๆไปวันดีคืนดีอากาศร้อนๆก็ดังเอี๊ยดอ๊าดซะงั้น
    ทนรำคาญไม่ไหวก็ต้องจอดรถลงไปเปิดกระจกหลัง
    ขยับๆเลื่อนๆเคาะแล้วก็หาย น่าจะเป็นเพราะหนัง
    ที่หุ้มฝาปิดสีกะที่ครอบมอเตอร์ปัดน้ำฝนหลัง
    ที่ร้ายกว่านั้น ที่พวงมาลัยเวลาทางขรุขระ
    ดังโคล้งเคล้งๆ น่าจะเป็นที่ยอยป่าวไม่รู้
    เวลาหักเลี้ยวซ้ายประมาณ 30 องศาเหมือนมันวืดไปติ๊ดนึง
    ดังครึกเล็กๆ ยังไม่ได้รื้อดูเล๊ย เป็นมาตั้งแต่ถอดน๊อตเปลี่ยนพวงมาลัย
    เพราะอยากเทห์ :p
    ขอระบายนิดนึง :D

17. อุตส่าห์เปิดเพลงดังๆ จะกลบเสียงซะหน่อย
    เสียงซับดันทำแบคกาไลท์สั่นแกร๊กๆๆอีก เฮ้อ

18. xxxxx

xxxxx New Member Member

248
    3
    0
    ตอนนี้มาใหม่..เวลาออกตัว..และเวลาเยียบเบรค..มีเสียง..กึก...แถวช่วงล่างหน้า..สามประตูเพื่อนอีกสองคันก็เป็น..
    เข้าร้านเช็คช่วงล่าง..เค้าบอกทุกอย่างแน่นดี..รถใครเป็นมั่ง...และมันคือเสียงไร..บอกได้ป่าว..เสียงคล้ายๆเหล็กกระทบกันน่ะคับ...

19. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0

บูช บีนกบน รึเปล่าคับ
    ของผมตอนยังไม่ได้ทำช่วงล่าง ก็ดัง
    โดยเฉพาะตอนที่วิ่งฝนตก หรือล้างรถเสร็จใหม่ๆ เวลามันเปียกอ่ะคับ จะชัดหูมาก

เสียง กึกๆ นานๆ เข้า เวลาขับๆ แล้วลงหลุม ก็จะดัง กึกๆๆ เหมือนเหล็กกระทบกัน
    ลองไปหาช่างดูใหม่คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้