ลำโพงตรงประตูคับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ekk@5852, 30 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ลำโพงตรงประตูด้านหน้าเพิ่งสังเกตเห็นว่ามันไม่มี และมันน่าจะมี จะไปซื้อมาใส่มันกี่นิ้วคับ

2. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    เคยไม่มีเหมือนกัน ซื้อ 6.5 นิ้ว(ใหญ่สุดที่ใส่ได้) แต่ผมเลือก 5.5" สองทางมาใส่ อย่างอื่นไม่ต้องทำอะไร สายมีรออยู่แล้ว (ถ้ารถไม่ได้แปลงสาย) Jump สาย ก็ใช้ได้เลย หลังติดตั้งจะรู้สึกได้ว่าเสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ ตอนนั้นผมถือโอกาสเปลี่ยน Tweeters ที่แผง Console อีกสองตัวพร้อมกันไปด้วย พอดีของติดรถมันเสียไปตัว เปลี่ยนทั้งที เลยเปลี่ยนทั้งคู่ ส่วนลำโพงก็เดินหาเอาแถวบ้านหม้อ เลือกเอาคุณภาพดีๆหน่อย ผมซื้อมาได้ 650 บาท/คู่ เป็นลำโพงสองทาง คุณภาพเสียง ก็ โอ. ครับ

3. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    เพื่อนให้มาใช้คับ เป็น Pioneer 5.5" 180W. ติดตั้งแล้วเสียงดีขึ้นเลยคับ ดังด้านหน้าชัดขึ้นมากเลย
    ใช้สายที่ซ่อนอยู่ด้านใน รู้สึกจะเคยติดแล้วถอดออกคับ

4. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    เสนอแนะครับของผมก็เปลี่ยนแล้วเหมือนกันลำโพงข้างประตู ควรหาแผ่นพลาสติกหนาๆ(ผมใช้ถูงข้าวสาร)มาหุ้มหลังลำโพงไว้ด้วยนะครับ เพราะโอกาสที่ฝนตกหนักๆ หรือล้างรถแล้วใช้น้ำฉีดแรงๆน้ำจะรั่วลงไปขังที่หลังลำโพงแล้วไม่ไปไหนจนลำโพงเสียขอบโครงในเป็นสนิมเลย ของผมที่เปลี่ยนก็เพราะเหตุนี้ น้ำขังจนเป็นสนิมแล้วลำโพงซ็อตเลยต้องถอดมาเปลี่ยนให้ ใช้แบบสองทางที่มีทวิตเตอร์ด้วยเสียงจะดีมาก ใช้ 5.5 นิ้วก็พอครับเพราะดังอยู่ข้างๆตัวไม่ต้องใหญ่มาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้