ขอวิธีทำรถวางเครื่อง D15B ให้วิ่งกว่านี้หน่อยครับ รายละเอียดด้านใน

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย StreamBoyz, 31 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. StreamBoyz

StreamBoyz New Member Member

23
    0
    0
    คือว่าผมเพิ่งซื้อรถ EG 4D มาเป็นรถเดิม ๆเจ้าของไม่ค่อยได้ใช้ (มีอายุแล้ว) สิ่งที่มากับรถคือ วาง D15B มาแล้วเกียร์ออโต้ ช่วงล่าง + ห้องเครื่อง กล่อง ECU ทำมาใหม่กว่า 40 รายการที่ร้าน Speedway (มีใบเสร็จให้ดู) ผมได้ลองขับก่อนซื้อที่ทางด่วน ก็วิ่งโอเคดีคับช่วงล่างค่อนข้างหนึบ แต่ออกตัวหรือต้นค่อนข้างอืด เหยียบหมดวันนั้นก็ประมาน 150 อ่าคับ เพราะพวงมาลัยค่อนข้างเบา ทำให้ไม่มั่นใจในการบังคับ เพราะไม่คุ้นรถด้วย แต่รวม ๆก็ถือว่าดีนะครับ

สิ่งที่อยากสอบถามคือ
    - ขอวิธีทำรถอ่านะ ให้มันวิ่งกว่านี้อีกนิด+ไม่แพงมากนะคับ เพราะแฟนชอบบ่น แต่ไม่ถึงกับแต่งเอาแรงอ่าคับ ขอราคาค่าใช้จ่ายคร่าว ๆด้วยนะครับ
    - อยากให้การออกตัวดีกว่านี้อ่าคับ มันค่อนข้างอืด
    - ถ้าปรับแต่งนิด ๆหน่อย ๆแล้วรถน่าจะเหยียบได้ประมานเท่าไหร่ (น้ำมัน)
    - ผมอยู่แถวสายไหม ลำลูกกา ใครพอจะแนะนำร้านไหนได้บ้าง

ขอรบกวน เพื่อน ๆเท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ พอดีผมพึ่งเคยเล่น Honda น่ะเลยไม่ค่อยรู้เรื่องมากนัก ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ลองดูเรื่องท่อก่อนครับว่าเป็นท่อแบบไหนครับ บางสูตรได้ปลายแต่ไม่ได้ต้น หัวเทียนเก่ารึยัง น้ำมันเครื่องเปลี่ยนยัง ตั้งไฟมาดีมั๊ย อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ดีมั๊ย เครื่องเคยฮีทมารึเปล่าจะมีผลต่อ%เกียร์autoมากครับต้องรีบเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครับ ถ้าทุกอย่างมั่นใจคิดว่าต้นน่าจะเร่งได้ดีขึ้นอีกเยอะครับ

3. StreamBoyz

23
    0
    0
    ท่อเป็นแบบเดิม ๆเลยคับ เล็ก ๆอ่ะฮะ

ส่วนเรื่องอื่นเด๋วยังไงจะลองเช็คดูครับ แต่ช่วยบอกวิธีปรับแต่งให้วิ่งอีกนิดได้มั้ยคับ แบบว่าแต่งกำลังดีน่ะคับ ไม่เอาแรงเกินไป + ราคาไม่แรงด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้า ในทุกคำตอบที่จะช่วยให้มีความรู้ขึ้นครับ

4. POP1976

POP1976 New Member Member

35
    0
    0
    ผมใช้เครื่อง D15B Vtec เกียร์ออโต้เต็ด ท่อเดิมคาร์บู ล้อเปลี่ยนเป็นขอบ 15 ยาง 195-55-15 ใส่ค้ำตัวถังหน้าเดิม B16 วิ่งดีครับ ไม่ร่อนช่วงล่างเดิมคาร์บู เอาอยู่ครับไม่ต้องทำเพิ่ม
    เกียร์D3 7000รอบได้ 185km/h แล้วครับ ไมล์ขาวเข็มส้มนะครับ ไม่รู้ตรงกะความจริงขนาดไหน
    เอาให้รถสมบูรณ์ก้อ วิ่งดีแล้วครับ ไม่ต้องไปแต่งอะไรมากมายหรอกคับ

5. kang

kang New Member Member

297
    3
    0
    d15b เดิมวิ่ง180 สบายๆครับ ลองเอารถเข้ามาดูที่อู่พี่หมีซิครับ อยู่รามอินทรา87
    หรือโทรมาหาผมก็ได้ถ้าไปไม่ถูก 089-5319829

6. StreamBoyz

23
    0
    0
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เด๋วขอทำที่จำเป็นก่อนแล้วกันนะครับ

มีเวลาจะโทร + แวะไปครับ

7. ถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ เช็คผ้ากรองอากาศ
    เช็คระบบแอร์ด้วยครับ ตัวนี้ก็ดึงรอบการทำงานเหมือนกันถ้ามันไม่ปกติ
    แล้วก็ลดน้ำหนัก อะไรไม่จำเป็นก็เอาออกซะ ล้ออะไหล่ของตัวนอกก็เบาขึ้นอีก

ที่แนะนำเพิ่ม ก็ลองเปลี่ยนหม้อพักกลาง(มีหลายสูตร)แต่ผมใช้ของเฉลิมเฮดเดอร์
    ก็โอเคนะครับ รู้สึกได้เลยเกียร์ออโต้ แล้วก็หาพักปลายไส้เยื้องอีกซักใบ
    เอาแค่นี้ก่อน แต่ก็หลายตังค์อยู่แล้วนะ ฮิฮิฮิ

8. seen

seen New Member Member

9
    0
    0
    เปลียนเป็นเกีย ธรรมดา คับ ทันใจดี

9. StreamBoyz

23
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ ทุกความคิดเห็นจะคงอยุ่ให้หัวสมองผม มีเวลา + เงินก็ลองทำทุกอย่างที่ทุกท่านแนะนำมานะครับ ขอบคุณมาก ๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้