หาเฟืองท้าย ที่ไม่ใช่ 4.25 D15b

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย primmy, 27 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    ใครมีความรู้ หรือพอทราบ รบกวนด้วย ครับ คือต้องการ หาเฟืองท้าย ประมาณ 3.8 :1 จะหาได้ที่ไหน หรือต้องกัดเฟืองใหม่สถานเดียว....

2. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    เท่าที่ดูมาตัวนี้ใกล้เคียงสุดครับ

D16Y5 / D16Y7 2000 Civic
    1st gear Ratio 3.25
    2nd gear Ratio 1.782
    3rd gear Ratio 1.172
    4th gear Ratio 0.909
    5th gear Ratio 0.702
    Final Drive Ratio 3.722

3. หาไม่มีครับ ต้องกัดใหม่อย่างเดียว

4. primmy

89
    1
    0
    กัดใหม่ประมาณเท่าไรครับคุณชอสำหรับ D15b ตอนนี้ไม่มีทางอื่นเลยหรือ................

5. Ole'

266
    33
    28
    บอกได้มั๊ยครับว่าเปลี่ยนเพื่ออะไรครับ อยากทราบเป็นความรู้ครับ :)

6. primmy

89
    1
    0
    คือได้อัตราทดเกียร์มาค่อนข้างชิด เกียร์ ห้า ที่ 1.15:1 ซึ่งรถปกติ จะต่ำกว่า 1มาก เช่นคุณดูข้างบน เกียร์ 5 ที่ 0.7 เท่านั้นเอง เฟืองท้ายที่ผมมีมัน เป็น 4.25 จึงต้องหา ประมาณ 3.8 ประมาณนั้น ไม่งั้น วิ่งสนาม สระแก้วไม่ได้ เพราะสนามมันยาว เกียร์จะหมดก่อน แป๊บเดียว เปลี่ยนครบ เกียร์ ห้าแล้ว พอเข้าใจ มั้ยครับ พอดีซื้อเกียร์ close มาครับ เลยต้องมาแก้ที่เฟืองท้าย...................

7. Ole'

266
    33
    28
    ก็ว่าอยู่เพราะ 3.8 มันจะห้อยกว่า 4.2 ถ้าเป็นอัตราทดเกียร์D15Bเดิมก็จะห้อยมากๆเลยครับ เกียร์5ที่1.15:1นี่ประมาณเกียร์3เราเลยนะเนี่ยะ รอบครางสุดๆสงสารเครื่องจัง ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูลเป็นความรู้ครับ :)

8. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ทางแก้แบบไม่ต้องเปลี่ยนเฟืองท้าย ก็ต้องใช้ยางใหญ่ หรือไม่ก็เพิ่มรอบเครื่องละครับ....
    เฟืองท้าย 3.7 รู้สึกว่าจะอยู่ในตัวที่ไม่มี วีเทคนะครับ แต่ปัญหามีอยู่ว่าเราจะรู้ว่ามันเป็นเกียร์ลูกไหนสิครับ ... บางทีรหัสเกียร์เดียวกัน อัตราทดยังต่างกันเลย....

9. primmy

89
    1
    0
    ขอบคุณครับ แต่ ว่า ไม่เห็นมีใครบอกร้านกัดเฟือง เลย ผมพอรู้ แต่ไม่น่ามีร้านเดียว...... Pm ก็ได้ครับ

รับทำอยู่ครับ แต่ราคามันค่อนข้างแพง ปีที่แล้วทำให้ลูกค้า
    ไปอันนึง ราคาพอ ๆ กับเฟืองท้ายฝาแดง 4.7 เลย เพราะมัน
    ต้องทำ 2 อัน คือเฟืองบายศรี และเฟืองเดือยหมู เลยไม่ค่อย
    อยากแนะนำให้ทำเท่าไหร่ แต่ถ้ารับได้ก็โทรมาก็แล้วกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้