ขออนุญาติ D.I.Y.กระจกรถเป็นคราบน้ำ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย GAME EG4D, 10 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    D.I.Y. กระจกรถเป็นคราบน้ำ ล้างด้วยอะไรก็ไม่ออก
    เตรียมอุปกรณ์
    1.สก๊อตใบ๋
    2.น้ำยาเช็ดกระจก
    3.วีนอล ครีมขัดเงา หาซื้อได้ที่ร้านขายอุปกรณ์เครื่องมือช่าง
    4.ผ้าสะอาด
    วิธีทำ
    1.ล้างกระจกแล้วเช็ดให้แห้ง(แห้งสนิด)
    2.ใช้วีนอลทาลงบนกระจก ขัดด้วยสก๊อตใบ๋ ตอนขัดทีแรกจะรู้สึกสากๆ ขัดเป็นวงกลมจนกว่าจะลืนมือ
    3.ขัดที่ละประมาณ 1ตารางฟุต จนกว่าคราบสกปรกจะหมดไป ให้ทั่วทั้งปาน ทั้งหน้าและหลัง ข้างด้วยก็ได้
    4.ใช้ผ้าสะอาดเช็ด ล้างด้วยน้ำและเช็ดด้วยน้ำยาเช็ดกระจก
    เท่านี้กระจกรถของคุณก็จะสะอาดใส เหมือนกับใหม่เลยคับ
    6บานใช้ไปหลอดครึ่งคับหมดเงินไปไม่ถึง200บาทคับ

2. be_be

be_be Guest

0
    0
    0
    แล้วกระจกเป็นรอยที่ปัดน้ำฝนทำอย่างไรได้บ้างครับ

3. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    มีรูปผลงานให้ดูมั๊ยอ่ะคับ...

4. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เยี่ยม มีอะไรดี ๆ ก็แนะนำกันครับ ว่าแต่สกอร์ตไบรท์ไม่น่ากลัวแน่นะ

5. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    กลัวสก็อตไบรต์เหมือนกันครับ สนใจๆ เพราะกระจกผมกำลังเจอปัญหานี้อยู่พอดี

ขอบคุณมากๆครับ

แล้วมี DIY รอยยางปัดน้ำฝนบนกระจกมั้ยครับ ไปถามตามร้างล้างรถคิดราคาซะทำไม่ลงเลย:eek:

6. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    เดี๋ยววันหลังจะลองหาวิธีแก้เรื่องของยางปัดน้ำฝนคับ แต่สก๊อตใบ้ใช้แล้วไม่มีรอยคับเพระผมก่ทำอยู่ คิดว่าหลังสงกรานถ้ามีคราบอีกก็จะขัดอีกครั้งคับ

7. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ต้องลองซะแล้ว

ขอบคุณอีกทีครับ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้