ขอสอบถามเรื่อง Front หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย neungr, 4 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. neungr

neungr New Member Member

28
    1
    0
    คือว่า ผมเข้าหาข้อมูลในเว็บนี้แล้ว มีข้อสงสัยครับ
    คือว่า ผมต้องการเปลียน Front แล้วที่นี่ผมเห็นในเว็บนี้ หรือที่อื่น ก็บอกเหมือนกันว่า Front ของ Sony นั้นไม่ดี ผมเลย หยุด ไปซักพัก แล้ว มานั่งหาข้อมูลให้ ก็มาเจอที่นี่บอก มีอยู่ตัวนึง ซึ่ง ผมก็สนใจอยู่เหมือนกัน คือ JVC 525
    จุดประสงค์คือต้องการ ช่อง AUX in ไว้ต่อกับ เครื่องเล่น mp3 ครับ ในเมื่อเห็นบอกว่า ของ Sony ไม่ดี แล้ว JVC525 นี้ ดีกว่า มั่ยหรือว่า มีตัวอื่นแนะนำหรือปล่าวครับ ราคาไม่เกิน 7000 -+ นิดหน่อย
    ตอนนี้ ในรถมี ลำโฟงหน้า 1คู่ หลัง 6X9 1คู่ อนาคตจะเพิ่ม แอมป์ 2CH ขับ ซับ 1ตัว 10นิ้ว
    JVC525 นี้ จะทำได้มั่ยครับ เห็นว่า มี ปรีเอาท์ 1 ช่อง เท่านั้นเอง

ยังไงช่วยตอบหน่อยนะครับ หามาหลายเว็บแล้วครับ ผมอยู่เมืองนอกครับ เลยไม่ได้ไปเดินสำรวจตลาดบ้านเรายังตอนที่อยู่ไทยครับ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. ถ้าข้างหลังใส่ 6*9 แล้วคิดว่าอนาคตจะใส่ ซับ 10 นิ้ว ผมว่าพี่เล่น Bi--amp ไปเลยดีกว่าครับ
    ถ้าจะหา Front เผื่ออนาคต ก็ควรจะให้มันรองรับได้ ควรหาที่มี preout 3 ชุดไปเลย
    อัพเกรดคราวหน้า เพิ่มแอมป์ 5 ช่อง 1 ตัว เปลี่ยนคู่หลังเป็น กลางแหลม 6 นิ้ว แล้วก็ใส่ซับ 10 นิ้ว
    เสียงจะดีกว่ามากครับ ที่เลือกแอมป์ 5 ช่องมาก็เพื่อขับกลางแหลม หน้า และหลัง เหลือ 1 ช่องขับซับครับ

ถ้าคู่หลังเป็น 6*9 แล้วใส่ซับอีก เสียงเบสจาก 6*9 จะตีกับซับ ทำให้เสียงเบสมากเกินไป ฟังแล้วไม่ไพเราะ เสียงจะ อู้ ๆ (อันนี้ผมเคยทำแล้วใช้ 6*9 Infinity กับ Sub 12นิ้ว วอยคู่ Kenwood เสียงเบสเยอะเกิน)
    หรือไม่ก็เล่นแอมป์ 2 ตัว ตัวแรก4ช่อง ตัดสัญญาญเสียงต่ำ ขับกลางแหลมหน้าหลัง แล้วตัดสัญญาญ เสียงต่ำของ 6*9 ตัวที่ 2 เป็น D-class ขับซับอย่างเดียว อย่างนี้ก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องฟร้อน ถ้าจะหาที่เล่น MP3 ได้ก็เอาพวกที่เป็น IPOD READY
    แล้วต่อช่องเสียบอีกอันหนึ่งออกมา ก็ได้

หรือว่า JVC 725 ก็ได้ มีช่องใส่ USB PORT ในตัว เวลาจะใช้ก็เอาเพลงใส่ Thumb drive มาเสียบก็ใช้ได้แล้ว ราคาประมาณ 7900 +-ครับ

3. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ตามที่พี่ข้างบนว่าเลยครับ เเต่ขอเพิ่มเติมนิดนึง เล่น 5ch ไปเลยดีกว่าครับ
    จบในทีเดียวเอา 1-4 ขับคู่หน้า เเยกขับch ละชิ้นไปเลย เเล้วเอา 5 ขับซับ
    คู่หลังไม่จำเป็นครับ หรือถ้าอยากใช้ก็ เอาไฮพาวเวอร์ขับครับ เสียงดีกว่าเเน่นอน
    แล้วเฟดเสียงมาข้างหน้าเยอะๆซัก 75 %

Front แนะนำ Kenwood 5033u ครับ ปรเอาท์ 2 ช่อง ต่อ USB ได้เลย ไม่ถึง 7พันครับ

4. neungr

neungr New Member Member

28
    1
    0
    ขอบคุณทั้ง2 คนมากนะครับ
    ผมได้อ่านดูของทั้ง2 คนแล้วครับ ก็ แบบนี้ คือ
    ผมก็อยากเล่น แอมป์ 5CHเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ งบยังไม่มี ที่บรูไนแพงครับ แอมป์แต่ละตัว
    ส่วนลำโฟง ด้านหลังนั้น ที่ผมใส่ 6X9 ก็เพราะ ของเดิมมากับรถ เค้าเจาะมามาแบบนี้ครับ ผมเลย เปลี่ยนลำบาก ความจริงก็อยากได้ 6 นิ้ว แยกชิ้นครับ แต่ ช่องมันจะกว้างเกิน แล้วเครื่องมือผมก็มีไม่มากด้วยครับ
    แต่ เอาเป็นว่า ถ้าผมซื้อ แอมป์ได้กับซับเมื่อไหร่ ข้างหลัง ผมคงเปลียนได้ครับ
    แต่ตอนนี้ ติดอยู่ที่ Front ครับ
    ผมมี PSP อยู่ แล้วอยากเอาต่อกับ Front ตัวแจ็กเป็น แบบ หูฟัง ธรรมดาครับ ซึ่ง ของ Sony มีช่องเสียบอยู่ด้านหน้า เป็น AUX-in เลยอยากรู้ว่า ยีห้อ อื่นมีแบบนี้มั่ยครับ วันนี้ผมไปเดินดูมา JVC525 ที่นี่ยังหาไม่ได้ครับ ยังไงช่วยแนะนำ Front ให้ก่อนนะครับ ส่วน ที่ทั้ง2 คนบอกมา ผมได้จดเอาไว้เป็นข้อมูลขั้นต่อไปแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้