## มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำสำหรับชุดนี้หน่อยครับ ##

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย chaiyo, 26 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chaiyo

chaiyo Guest

0
    0
    0
    --------------------------------------------------------------------------------

อยากให้ช่วยวิจารณ์ชุดนี้หน่อยครับ
    ชุดที่ 1 รถ honda accord ไฟ 2 ก้อน
    1. Front Alpine 9846-E
    2. Pre Formula-x (จำรุ่นไม่ได้ครับ แต่ไม่ใช่ 888 แน่)
    3. กลาง-แหลม MTX CTC-160 1 คู่
    4. Sub Prism w10s ตีตู้ไม้ MDS เป็นตู้เปิดนะครับ
    5. Amp DR 80.4

อยากทราบว่าชุดนี้ได้แนวเสียงยังไง และ Amp ตัวนี้ขับซับออกได้มากน้อยแค่ไหนครับ ไม่อยากซื้อ Amp เพิ่ม งบน้อยครับ อิอิ
    (ชอบเพลงแนวสบาย ๆ เน้นเสียงดนตรี เสียงร้องครับ ไม่ฟังหนัก )

ชุดที่ 2 Toyota Doraemon
    1. กลาง-แหลม MTX CTC-160 2 คู่
    2. front ใช้ CD-Rom อ่านครับ
    3. Pre ยี่ห้อไรจำไม่ได้ ธรรมดา ๆ ครับ
    4. Amp Kenwood KAC 6402 ขับกลางแหลม
    5. Sub MTX วอยย์เดี่ยว 1 คู่
    6. Amp DR 150.2 ขับซัฟ

อยากทราบว่าชุดนี้ได้แนวเสียงยังไงครับ ฟังแนว pop rock hiphop ครับ

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ชุดเเรกเสียงโอเคครับ กลางเเหลมจัดไปนิด เเต่ถ้าเจอร้านที่จูนเสียงเก่งๆ ก็สามารถลดกลางเเหลมลงมาได้หน่อย
    ส่วนซับให้รายละเอียดเสียงที่ดี เเต่อัดพวกแดนซ์ ฮิบฮอบ ปลายๆเสียงเบสมันจะครางๆนิดหน่อย
    ส่วนแอมป์บริดขับซับได้สบายๆครับ ซับตัวนี้ไม่กินวัตต์ ตีตู้ดีๆเสียงดีครับ
    เเต่ 10 นิ้วตัวเดียวเสียงมันจะไม่เเน่นเทาไหร่นะครับ

ส่วนชุดที่ 2 hiphop สบายเลยครับ เเต่ถ้าเปลี่ยนไปฟังพวก Jazz หรือเพลงช้า
    มันจะไม่ค่อยเพราะเท่าไหร่นัก เพราะเสียงซับมันค่อนข้างเเข็งเเละกระชับ

3. nut_vti

258
    2
    0
    ชุดเเรกเสียงโอเคครับ กลางเเหลมจัดไปนิด เเต่ถ้าเจอร้านที่จูนเสียงเก่งๆ ก็สามารถลดกลางเเหลมลงมาได้หน่อย
    ส่วนซับให้รายละเอียดเสียงที่ดี เเต่อัดพวกแดนซ์ ฮิบฮอบ ปลายๆเสียงเบสมันจะครางๆนิดหน่อย
    ส่วนแอมป์บริดขับซับได้สบายๆครับ ซับตัวนี้ไม่กินวัตต์ ตีตู้ดีๆเสียงดีครับ
    เเต่ 10 นิ้วตัวเดียวเสียงมันจะไม่เเน่นเทาไหร่นะครับ

ส่วนชุดที่ 2 hiphop สบายเลยครับ เเต่ถ้าเปลี่ยนไปฟังพวก Jazz หรือเพลงช้า
    มันจะไม่ค่อยเพราะเท่าไหร่นัก เพราะเสียงซับมันค่อนข้างเเข็งเเละกระชับ

4. chaiyo

0
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณ nut_vti
    พอดีว่าชุดที่ 1 เดิมผมใช้ amp kenwood kac 6402 บริดขับซัฟน่ะครับ
    แล้วเสียงมันไม่ออก ผมก็เลยอยากจะเปลี่ยนเป็น DR 80.4 ก็เลยอยากรู้ว่ามันจะขับออกไหวมั้ย
    คือผมไม่อยากซื้อ amp เพิ่มน่ะครับ พอดีงบน้อย อิอิ

5. nut_vti

258
    2
    0
    ผมก็เคยใช้ซับ DR 80*4 ขับ mtx 10นิ้วเหมือนกันครับ ขับออกเเน่นอน สบายๆเลยครับ
    เเต่ถ้าเเค่ฟังเอารายละเอียด พอเเน่นอนครับ เเต่ผมไปฟังคู่นึงมามันเลยเบาๆไปน่ะครับ
    เลยต้องเพิ่ม เป็น 1 คู่

6. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าชุดแรกฟังเพลงเน้นดนตรี เสียงร้อง ฟังสบายๆ MTX CTC ไปไม่รอดคับผม ผมว่าลำโพงมันจัดจ้านไปคับผม แล้วเอาได้ต่อปรีอัก ผมว่าน่าจะแย่ลงไปพอควรคับ เหมือนแบบมันไป Drop คุณภาพของ Alpine คับ ส่วนซับ Prism ยังพอได้คับ

ส่วนชุดสองถ้าฟัง HipHop Rock ไปได้คับ ก็ตีตู้เปิดแล้วเอา MTX ไปฝัง งานนี้เบสก็กระแทกๆเก็บตัวไวๆตามสไตล์มันๆเลยคับ

7. chaiyo

0
    0
    0
    คุณ robin ครับ แล้วสำหรับชุดแรกนี้ฟังออกมาแนวไหนอ่ะครับ ฟังเพลงแนวไหนเสียงถึงจะออกมาดี

8. nut_vti

258
    2
    0
    ช่วยอธิบายเรื่องปรีหน่อยได้ไม๊ครับ (ไม่ได้ป่วนนะครับ สงสัยจริงๆ) คือผมก็ไม่เคยติดปรี อ่ะครับ
    ติดเเต่ EQ 30 ร้านที่ติดไม่เเนะนำให้ติดปรี ทำไมมันถึงดรอบเสียงของ 9846 อ่ะครับผม หรือว่าปรีตัวนี้
    ไม่ดีเหรอครับ :confused: :confused: :confused:

ขอบคุณครับ

9. Robin

1,612
    45
    0
    คับผม จิงๆแล้วนะคับ ชุดแรกจากฟร้อนท์มันมีแค่ 1 ปรีเอ้าท์ดังนั้นการที่จะเล่นระบบใหญ่มันก็จำเป้นจะต้องผ่านปรีเพื่อทำให้เป้น 3 ปรีเอ้าท์อยู่แล้ว ดังนั้นมันจึงไม่มีทางเลือกอารายมากนอกจากสาย Adapter อีกทางนึง ดังนั้นตอนนี้ก้ใส่ไปก่อนคับ เพราะว่าไหนๆมันก็มีของแล้ว

ส่วนเรื่องปรีนั้นเนี่ย ถ้าเราใช้ฟร้อนท์ที่คุณภาพค่อนข้างสูง แล้วบวกกับปรีที่คุณภาพไม่ได้ใกล้เคียงกัน ปรีจะพาลเอาเสียงที่ถ่ายทอดออกมาจากฟร้อนท์แย่ลงไปด้วยคับ ยกตัวอย่างเช่น ถ้าคุณเล่นฟร้อนท์พวก Hi-End สุดๆ แล้วมาบวกกับปรีราคา 3-4 พันบาท ยี่ห้ออารายก็ไม่รู้ เทียบกับการไม่ติดยังดีกว่าคับ พูดง่ายๆว่าจะไปทำของดีอยู่แล้วให้มันแย่ลงไปทำไมในเมื่อเราก็เสียเงิน อย่างในปัจจุบันนี้ถ้าเราเล่นฟร้อนท์ที่มีคุณภาพกลาง - สูง ทางร้านเครื่องเสียงส่วนใหญ่จะไม่แนะนำให้ติดปรีแล้วคับ เพราะว่ามันไม่จำเป็น ถ้าจะติดก็ต้องหาตัวที่มันมีคุณภาพดีหรือใกล้เคียงคับ ซึ่งราคาจะสูง หรือลองมองไปที่รถที่ติดเครื่องเสียงแบบแพงๆ ส่วนใหญ่ก็จะไม่มีปรีนะคับ ถึงมีมันก็เปนพวก Zapco ราคาเห็นแล้วตกใจอ่ะคับ

10. Robin

1,612
    45
    0
    ชุดแรกผมว่า Alpine มาคู่กับ MTX มันไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่อ่ะคับ ถ้าเน้นเพลงฟังสบายๆ เน้นเสียงร้อง ผมแนะนำแบบนี้คับ ให้เปลี่ยนลำโพงคับ ลองมองดู Boston คับ น่าจะตอบสนองย่านเสียงร้องได้ดีคับ แล้วก็ย่านเสียงแหลมก็ไม่สูงมากคับ แล้วก็ลองดู DLS อีกยี่ห้อคับ แต่อย่าเล่นรุ่นต่ำนะคับ ให้เล่นรุ่นกลางๆ ลำโพงยี่ห้อนี้ก็ออกไปทางแนว Audiophile หน่อยๆ เน้นเสียงดนตรีอ่ะคับ ถ้าฟังเทียบกับ Boston ทางด้าน DLS น่าจะบางกว่าอ่ะคับ

11. chaiyo

0
    0
    0
    พอจะทราบราคากับรุ่นของ Boston กับ DLS นี้มั้ยครับ

อ้อ..Pre ของผมเป็น Formula-x FX-769 ครับ

12. Robin

1,612
    45
    0
    ลองดู S60 ของ Boston
    และ UR ของ DLS

13. chaiyo

0
    0
    0
    ชุดที่ 1 รถ honda accord ไฟ 2 ก้อน
    1. Front Alpine 9846-E
    2. Pre Formula-x (จำรุ่นไม่ได้ครับ แต่ไม่ใช่ 888 แน่)
    3. กลาง-แหลม MTX CTC-160 1 คู่
    4. Sub Prism w10s ตีตู้ไม้ MDS เป็นตู้เปิดนะครับ
    5. Amp DR 80.4

อยากทราบว่าชุดนี้ได้แนวเสียงยังไง และ Amp ตัวนี้ขับซับออกได้มากน้อยแค่ไหนครับ ไม่อยากซื้อ Amp เพิ่ม งบน้อยครับ อิอิ
    (ชอบเพลงแนวสบาย ๆ เน้นเสียงดนตรี เสียงร้องครับ ไม่ฟังหนัก )

ถ้าผมจะเพิ่มกลาง-แหลมอีก 1 คู่ และ amp ขับซัฟอีก 1 ตัว ควรใช้ของอะไรดีครับ
    งบไม่เกิน 9000 พันครับ

14. nut_vti

258
    2
    0
    DR 150*2 คู่หลังเอารวมชิ้นอะไรก็ได้ครับ MTX ก็มี เพราะเอาจริงๆเเล้ว คนขับไม่ได้ฟังเสียงจากคู่หลังอยู่เเล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้