ช่วยด้วย เกียร์ถอยเป็นไรไม่รู้หลังจากไปตังครัชมา

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Pom_GU, 31 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pom_GU

Pom_GU Guest

0
    0
    0
    ช่วยด้วย เกียร์ถอยเป็นไรไม่รู้หลังจากไปตังครัชมา พอใส่เกียร์ถอยแล้วดัง คืด บางที่ก็ไม่ดัง แต่รู้สึกดังบ่อยมาก
    กลัวเกียร์จะพังก่อนเกี่ยวไหมหรือคิดไปเอง

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อาการคลัตซ์ไม่จากครับ

ต้องรื้อคลัตซ์ออกมาปรับตั้งใหม่ครับ

3. Pom_GU

0
    0
    0

ถ้าไม่ทำอะไรเลยเกียร์จะเสียหรือเปล่าครับ เป็นแต่ถอยเกียร์เดียว 4g63t mt

4. Pom_GU

0
    0
    0
    ช่วยตอบด้วยนะครับ แล้วเกียร์มันจะพังเปล่า

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อาการนี้มาได้จาก 2 สาเหตุหลัก
    1. คลัตซ์ ปรับตั้งไม่เหมาะสม
    2. ซิงโครแมทซ์ ของเกียร์ถอยจะสึก

แต่ล่าสุดเราถอด-ประกอบคลัตซ์มา ปัญหาน่าจะอยู่ที่จุดนี้ครับ
    ถ้าไม่ทำอะไรเลย ซิงโครแมทซ์ ของเกียร์ถอยจะสึกลงไปเรื่อยๆครับ แต่ต้องใช้เวลาพอสมควร
    เรื่องระยะเวลาคงต้องขึ้นอยู่กับสภาพครับ
    1. ซิงโครแมทซ์ สึกลงไปเรื่อยๆ จนถึงจุดหนึ่ง จะเข้าเกียร์ถอยไม่ได้
    2. เศษโลหะ ของเฟืองเกียร์ อาจจะหลุด เข้าไปปนใน นมก. สร้างความเสียหาย ให้ชุดเฟืองและลูกปืน ในห้องเกียร์ได้
    3. ถ้าสาเหตุของอาการ เกิดจากการปรับตั้งระยะคลัตซ์ไม่เหมาะสม อาจจะมีปัญหาลามไปในระบบคลัตซ์ได้
    เช่น กินฟลายวีล หวีโก่ง-สึก จานโก่ง กินผ้าคลัตซ์
    อาการเหล่านี้ล้วนเป็นสาเหตุที่บ่งบอกถึงการเริ่มต้นของปัญหา ปล่อยไว้อาจจะมีค่าใช้จ่ายซ่อมสูงตามมา
    4. นมก. เสื่อมสภาพ

สำหรับผม ค่าแรงยกคลัตซ์ลงมาตรวจสอบ ราวๆ 1000-1500 น่าจะเป็นทางเลือกที่จ่ายน้อยที่สุดครับ

6. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    มีอีกวิธีหนึ่งที่ลองได้ง่ายๆ คือลองตั้งระยะขาคลัตซ์ใหม่ดูครับ
    ของเดิมอาจจะต้องระยะขาคลัตซ์ตื้นเกินไป ทำให้คลัตซ์จากออกเร็วเกินไป ไม่ได้จังหวะ
    ลองตั้งให้ระยะขาคลัตซ์สูงขึ้นดูครับ อาจจะแก้ปัญหานี้ได้โดยไม่ต้องยกคลัตซ์ลงตรวจสอบ

7. Pom_GU

0
    0
    0

ขอบคุณมากครับผม จะลองทำตามที่ละอย่างครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้