ไฟหน้า

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย เอกกมล ศรีขจร, 2 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ไปเปลี่ยนหลอดไฟมาตามที่เพื่อนๆพี่แนะนำมา เป็นหลอดซีน่อน 450 แพงไหม แต่ยังไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่เห็นช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนโคมด้วยเป็นโคมตาเพชรราคา800บาทติดตั้งให้ด้วย คิดว่าแพงไหม ใส่แล้วจะสว่างขึ้นไหมครับ :cool:

1. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    450 หลอดย้อมสีครับไม่ใช่ ซีนอน แน่นอน ส่วนโคมของผมได้มา 380/ข้าง ถ้าคู่ละ800พร้อมใส่ก็ไม่แพงครับ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ฮาโลเจ่น เลียนสี ย้อมเอา อิอิอิ ฮาโลเจน ย้อม สี ไม่สว่างครับ เคยใช้แล้ว ไม่ได้เรื่องเลย วิ่งทางไกลตอนกลางคืน อันตราย
    ตอนนี้ เปลี่ยนมาเป็น ฮาโลเจน Oslam เดิท สีเหลือง ๆ สว่างสะใจ คริคริคริ

ซีน่อน ต้องมี ชุดบาลลาดHID. จ้า

3. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    สงสัยต้องเปลี่ยนบ้างและ ฮ่าๆๆ

4. ใส่ของบอส(สิงโป)ครับ สีฟ้าใสๆ 90/100ครับ ไม่ได้คบรีเลย์แต่อย่างได เพาะเปิดไฟจิ้มตรงดูแล้วไม่ต่างจากเดิมครับ แจ่มดีมากแต่เวลาฝนตกมองไม่ค่อยเห็นถนน สู้สีเหลืองเดิมๆไม่ได้

5. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    ช่ายครับ
    ถ้าไฟซีน่อน จะต้องมีกล่องบัลลาส เพราะจะต้องใช้ไปเป็นหมื่นๆโวลท์ ในการให้แสงสว่าง
    ส่วนหลอดที่มีขายกันทั่วไป คนขายมักจะอ้างว่าเป็นหลอดซีน่อน เพื่อเป็นการดึงดูด
    ซึ่งจริงๆแล้ว ที่กล่องนั้น หลายยี่ห้อจะมีเขียนว่า Zenon like หรือ Zenon look หมายถึง แสงคล้ายหลอดไฟซีน่อนนั่นเอง แต่หลายยี่ห้อก็จงใจหลอก โดยการเขียนว่า HID หรือ Zenon เฉยๆ เพื่อให้เกิดการเข้าใจผิด

แสงไหนเหมาะ ?
    โดยปกติหลอดไฟอัพเกรดก็จะมีหลายยี่ห้อ และหลายค่าแสง (หลายสี) ซึ่งก็แล้วแต่คนชอบ และลักษณะการใช้งาน และมีหลายราคาตั้งแต่หลอดละ 30 บาท ไปจนถึง 3000 บาท
    แสงสีขาวออกฟ้า จะเป็นแสงที่ให้ความสบายตามากที่สุด ซึ่งมักจะสว่างมากกว่าแสงสีนวล เพราะเวลามอง เราจะเห็นขอบของแสงได้ง่ายชัดเจน ซึ่งทำให้เรารู้สึกว่ามันสว่าง และกระจายกว้าง แต่หากเจอหมอกหนา แสงสีขาวออกฟ้าจะแทบไม่ช่วยให้ทัศนวิสัยดีขึ้นเลย เนื่องจากหมอกเป็นสีขาว ที่ใกล้เคียงกับสีของหลอดไฟมากเกินไป

แสงสีขาวนีออน อันนี้มักจะเจอมากในท้องตลาด และมักจะอ้างว่าเป็นซีน่อน ซึ่งสบายตาน้อยกว่าสีอมฟ้า และหากเจอหมอกหรือฝน แสงสีนี้จะไม่ช่วยเลยครับ และยังจะเห็นหมอกหรือผนก่อตัวเป็นกำแพงซะอีก เพราะว่าแสงกลืนกันไปหมด จนไม่เกิดมิติครับ

แสงสีนวล เป็นหลอดเดิมๆของโรงงานที่มากับรถ และเป็นหลอดที่ให้แสงสว่างน้อยกว่าหลอดสีอื่นที่บอกมา เพราะเรามองไม่เห็นขอบของมันนั่นเอง โดยแสงจะชัดที่จุดหนึ่ง และกระจายออกรอบๆ แต่กลับชัดเจนมากหากเจอฝนหรือหมอก เพราะจะช่วยสร้างมิติมากขึ้น

แสงสีเหลือง ฮิตกันมากในช่วงเวลาสั้นๆ โดยแสงนี้จะทำให้ล้าสายตาเมื่อมองนานๆ และจะสว่างมากที่จุดหนึ่ง ซึ่งดีที่สุดเมื่อเจอหมอก ฝน เพราะแสดงมิติได้ชัดเจนที่สุด

แสงสีดวงอาทิตย์ ว่ากันว่าดีที่สุด เพราะไม่หลอกตา ในเวลากลางคืน แต่ว่าจะไม่แสดงมิติมากเท่าแสงสีนวลและสีเหลืองในเวลาหมอกลงและฝนตก

เฮ้อ... พิิมพ์เหนื่อยอ่ะ

แสงสีรุ้ง อันนี้ไมู่้จะบรรยายยังไง รู้แต่ว่าเป็นเพียงลูกเล่นเพิ่มเฉยๆ ไม่ช่วยอะไร และยังทำให้การมองเห็นของสีที่กระทบผิดเพี้ยน

อีกสิ่งหนึ่งที่มักจะเจอข้างกล่องคือ 60W > 170W อะไรประมาณนี้
    ค่า W คือแรงดันไฟฟ้า หมายถึงยิ่งมากยิ่งสว่าง และยิ่งกินไฟ ถ้าเทียบกับหลอดไฟบ้าน ซึ่งค่าเหล่านี้ที่อยู่ข้างกล่องนั้น มักจะถูกอ้างเพื่อให้เชื่อจากผู้ผลิตเช่นเดียวกัน ซึ่งค่าสูงสุดแท้ๆที่เคยเจอคือ 90W ครับ
    โดยวิธีการสังเกตที่ง่ายที่สุดในตอนนี้คือ ตะแคงกล่องดูที่บริเวณรอบๆหลอดไฟที่จะซึื้อ ซึ่งจะพิมพ์บิกค่าต่างๆ อยู่รอบๆบ่าหลอด ว่าเป็น 100/90w หรือเปล่า หรือเป็น 55 60 ไรพวกนั้น เพราะที่ข้างกล่องเค้าจะเขียนว่าอะไรก็ได้ครับ แต่ที่หลอดมักจะไม่หลอกครับ (ณ ตอนนี้นะ ในอนาคตอาจมีการพัฒนาการหลอกขาย)

สุดท้าย NV เราๆใช้หลอด H4 นะจ๊ะ และหลอดไฟตัดหมอกเป็นหลอดเขี้ยวธรรมดาค้าบ

6. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เอาแบบดีๆๆก็เปลี่ยนเบ้าไฟ แล้วก็เพิ่มดีเลย์ครับ หลอดซื้อแล้วไม่เป็นไหร่ครับใช้ไปเถอะครับใส่ออีกสองอย่างก็สว่างพอได้ ครับ

7. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    จากประสบการณ์ครับ เคยใช้พวกหลอดย้อมสีที่เขียนว่า xenon ราคา 4-5ร้อยบาท ถ้าจะเอาสวยก็พอไหวครับแต่ถ้าใช้งานจริงๆผมว่าหลอดเดิมๆ ใช้งานได้ดีกว่านะครับ สว่างกว่า ทนทานกว่า ทัศนวิสัยดีกว่าเห็นๆครับ

8. หลอดเดิมดีสุดแล้ว ถ้าไม่เน้นสวยงามนะ ถ้าเอาสว่างจิงๆ ก็ต้อง ซีนอนแท้ๆ ก็ราคาหลายพันอ่ะคับ แต่ก็อาจโดนเค้าด่าพ่อล่อแม่เอาอีก ถ้าใส่ซีนอนแล้วไม่ใส่ที่บังหลอด ไปเที่ยวแยงตาชาวบ้านเค้า (พวกนี้เอาแต่ตัวเองสบาย)

9. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    ลองเพิ่ม relay ดูก่อนมั้ยคับ น่าจะสว่างขึ้น
    ตัวนึงน่าจะประมาณร้อยกว่าบาท(ไม่แน่ใจ)

10. ขอบคุณครับว่าจะลองไปใส่ดีเลย์เพิ่มเห็นเพื่อนที่ระยองบอกว่าถ้าเปลี่ยนหลอดแล้วไม่ใส่ดีเลย์ขับไปนานๆฟิวส์จะละลาย ต้องลองเชื่อมันดู(มันบอกว่ามันจบช่างยนต์)ต้องขอบคุณพี่ๆด้วยนะครับโดยเฉพาะคุณ Zegx ก้อง เซนต์จอห์น ช่วยพิมพ์มาให้ซะเยอะเลยขอบคุณครับ

11. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    ค้าบ ลองใส่รีเลย์ดู น่าจะเห็นผลชัดขึ้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้