ถามเรื่อง ลำโพง และฟร้อน ง่ายๆหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Drink, 2 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    ลำโพง 6 นิ้วแยกชิ้น แต่โม มาแล้ว

ประกบฟร้อน ไพโอเนียร์ 50x4

1. ลำโพง ที่โม มาแล้วน่าเล่นมั้ยครับ จะเสีย จะร้อนอะไรมั้ย
    2. ถ้าต่อจากฟร้อน เข้าลำโพงแยกชิ้นเลย เสียงจะดีมั้ยครับ ไม่อยากเสียเงินซื้อพาวเวอร์
    3. เสียงจะดีกว่าของเดิมติดรถ มั้ยครับ

ต้องการแค่ ฟร้อนสวย + ลำโพง 4 ตัว ให้เสียง นุ่ม ลึก ใส แค่นี้พออ่ะครับ
    ไม่ต้องการทำตู้ หรือซัพลูกใหญ่ๆหรือ พาวเวอร์ อะไรทำนองนี้

2. โต้ง3S@beam

โต้ง3S@beam Member Member

46
    5
    8
    ตอบข้อ 2. ได้เลยครับ ใช้ ไฮเพาเวอร์จากฟร้อนท์ได้ แนะนำคู่หลังเป็น 6*9 ละกันครับ เสียงจะแน่นๆนิดนึง

3. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    กำลังขับจาก hi power จริงๆ ก็อยู่ที่ 10-15 watt นะครับ ถ้าลำโพงกินวัตต์ คุณก็จะไม่ได้ยิน เสียงจริงๆ ที่ผู้ออกแบบเค้าตั้งใจไว้อ่ะครับ ส่วนโมแล้วจะเป็นไงก็ต้องลองฟังอย่างเดียวครับว่าใช้งานได้จริงใหม หรือถูกหูเราหรือป่าวครับ การทดสอบเท่านั้นที่ตอบคำถามนี้ได้
    ส่วนลำโพงติดมากับรถ ผมก็ว่ามันไม่เลวนะ เพราะมันก็ดังได้ ไม่กิน watt ประหยัด ได้ฟังเสียงจริงๆ ที่ผู้ออกแบบเค้าตั้งใจไว้ เว้นแต่คุณจะอยากได้อะไรอย่างอื่นจากเครื่องเสียงคุณ
    สำหรับผมลำโพงมันก็แค่สิ่งที่ทำให้เกิดเสียง ถ้าเราต้องการแค่ให้มันดัง คุณก็แค่มีฟร้อน ลำโพง และคุณก็ปรับความดัง เสียงทุ้ม แหลมให้มันก็พอ แต่ถ้าคุณต้องการอะไรมากกว่าคำว่าเสียงดัง ทุ้ม แหลม อันนี้ค่อยว่ากันเรื่องต่อไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้