ทำความเข้าใจกับเรื่องน้ำมันกันหน่อย หลายคนอาจจะยังไม่รู้ E85 ค่าออกเทน 100 นิด ๆ...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Yuttana Meebubpha, 16 มกราคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    ทำความเข้าใจกับเรื่องน้ำมันกันหน่อย หลายคนอาจจะยังไม่รู้ E85 ค่าออกเทน 100 นิด ๆ มีเอทานอล 85% E20 ค่าออกเทน 95 มีเอทานอล 20% แก๊สโซฮอล์ 95 ค่าออกเทน 95 มีเอทานอล 10% แก๊สโซฮอล์ 91 ค่าออกเทน 91 มีเอทานอล 10% เบนซีน 95 ค่าออกเทน 95 ไม่มีเอทานอล

1. เบนซิน 95 ไปเล๊ย ^_^

2. เด๋วแรงเกินครับ แรงไม่หยุด ฉุดไม่อยู่

3. Aon WangChan

Aon WangChan Guest

0
    0
    0
    รอเก็บความรู้ครับ

4. ถ้างันเรียกแก็สโซฮอลไม่ถูก ต้องเรียก E95 E91

5. แล้วE85 E20ต้อวเรียกแก็สโซฮอล85 แก็สโซฮอล20 สรุปคือ เป็นน้ำมันที่มีส่วนผสมของ เอทานอลเหมือนกันใช่ไม่พี่ มากน้อยตามอัตราส่วน

6. E=เอทานอลที่ผสมเข้าไปในน้ำมันถูกไหมครับพี่ยุทธ

7. E85 แรงสุด อ๊อกเทน 100 นิดๆ

8. Eคือเอทานอลที่ผสมกับน้ำมันครับ ซึ่งจะมีดังนี้ แก๊ส 95 มีสว่นผสมของเอทานอล 10% หรือเรียกว่า e10ครับส่วน95คือค่า ออกเทนคร้บ แก๊ส 91 ก้อe10 เหมือนกันครับ แต่ค่าออกเทนคือ91 ส่วน e20 คือมีสว่นผสม 20% ค่าออกเทนอยู่ที่ 97 ครับ สว่นe85 มีสว่นผสม85% ค่าออกเทนยุที่ 100 ครับ สว่นแกสlpg ค่าออกเทนยุที่110 ครับ ดังนั้น การเติมน้ำมัน แต่ละตัว จึงมีจุดเดือดต่างกัน จึงมีการตั้งไฟให้เหมาะสมกับการเผาไหม้และเครื่องทำงานสมบูณรที่สุด ยิ่ง ออกเทนสูงยิ่งต้องตั้งไฟแก่ครับ ถ้าตั้งำฟต่ำ เครื่องสดุด เผาไหม้ไม่หมดหัวเทียนจะดำสกปรก ส่วนที่เติมออกเทนต่ำ แต่ตั้งไฟแก่ เมนจะเขก เนื่องจาก มันสันดาบมากเกินไป หัวเทียนจะแดงไหม้ครับ ผมใช้lpg สลับกับ e85 ครับเพราะค่าออกเทนใกล้เคียงกัน อัตราการเร่งเมื่อใช้แกสกับน้ำมันจึงไม่แตกต่างกันมาก แทบแยกไม่ออกค่าวิ่งแกส กับน้ำมันครับ

9. พี่คัฟรถผมเติมE85อยุไม่ได้ไปใสกล่องรึปรับแต่งอะไรเลย..ขับได้ปกติทุอย่าง...จะมีข้อเสียไม่ รถNVผมเครื่องคาร์บูคัฟ..ขอความรู้คัฟ

10. ความรู้แน่นเปรี๊ยะ ขอบคุณกูรูทั้งสอง

11. แล้วเติมใหนดีท่าน

12. sr 20 de จะใช้ อี 20 กะ อี 85 ต้องทำอะไรเพิ่มครับ

13. ลองเติมผสมก่อนครับ ครึ่งๆ สังเกตุอาการ แล้วคค่อยๆขยับเรื่อยๆ จนเปนล้วนๆ สังเกตุอาการครับ แล้วค่อยว่ากัน

14. เค ลองเลย

เอา 20 ก่อนเลยชิมิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้