NV ผม ตอนรถติดเครื่องเดินเบา บางครั้งดับไปเลย บางครั้ง ติดเครื่องจอดเฉยๆ มันก้อมีดับ...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย คนหน้าใส ใสสสสสสสสส, 15 มกราคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    NV ผม ตอนรถติดเครื่องเดินเบา บางครั้งดับไปเลย บางครั้ง ติดเครื่องจอดเฉยๆ มันก้อมีดับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เครื่อง GA15 ออโต้ เพิ่งลงได้ไม่นาน ติดแก๊ส LPG หัวฉีด งง อยู่คนเดียวมานาน บอกเทพNV ทางนี้ น่าจะดีกว่า ไปค้นข้อมูลพวกดับๆนี่ เจอ ฮอนด้า ถ้าอาการแบบงี้ เขา แนะนำให้เปลี่ยน TDC เซนเซอร์ หายเลยครับ GA15 มันมี TDC มั๊ยครับ !! ?

1. Apichat Uttrapun

Apichat Uttrapun Guest

0
    0
    0
    เป็นแก้สหรือน้ำมัน

2. ส ตอนที่ดับเป็นแก๊ส สต๊าชใหม่ แล้วก้อไม่ดับอีกนาน แต่จะมีดับบางครึ่ง เมื่อวาน วิ่งใช้งาน 1ชม. ดับ2 ครั้ง ระหว่างใช้แก๊ส พรุ่งนี้จะลองวิ่งน้ำมันดูซัก1ชม. ถ้าวิ่งรอบเกินๅ1000 ไม่ดับนะ

3. Kroekkai Phosri

Kroekkai Phosri Guest

0
    0
    0
    เมือวานซัดกลับจากบ้านพี่เอ ใช้น้ำมันพอถึงยูเทรินดับ อาการเดียวกันอิอิ

4. ส ไม่อยากเปลี่ยนมั่ว เปลืองตังค์ 555 หัวเทียน ก้อไม่น่าใช่ ระบบไฟฟ้า มันเดินสะดุด ว๊าบๆ ใช่มั้ย

5. ค่อยๆไล่ดูครับบบ อาการมันเป้นได้หลายอย่างเช้คหัวเทียน สายไฟ ท่ออากาศรั่ว ก้อเป้นได้หมด idle speedสกปรกก้อมีส่วนน ลิ้นปีกผีเสื้อ สุดท้ายย แอโฟ ก้อมีผล เยอะมากครับบ

6. Apichat Uttrapun

Apichat Uttrapun Guest

0
    0
    0
    จริงๆวางเครื่องมาใหม่อู่ที่วางมาน่าจะรู้หรือแก้ให้นะคับเเบบนี้ หรือวายสายมาไม่จบ

7. TDC เซนเซอร์ (จับตำแหน่งเพลาข้อเหวี่ยง) GA15 ไม่มีครับ มีแต่ CPS camshaft position sensor (ตำแหน่งเพลาราวลิ้น)มีอยู่ในจานจ่าย

8. สรุปก็คือยังแยกไม่ออกว่าปัญหาเกิดจากเครื่องยนต์หรือระบบแก๊ส

9. พรุ่งนี้น้ำมันลงราคาก็จัดซักครึ่งถังแล้วก็วิ่งน้ำมันทั้งวันดูนะครับ ว่ามีปัญหามั๊ย แล้วค่อยมาว่ากันใหม่ ป ลิง คนไข้พบหมอ แต่ไม่ค่อยให้ความร่วมมือ หมอก็ไม่รู้จะรักษายังไงนะครับ

10. ส ครับหมอยุทธ พรุ่งนี้คนไข้ จะจัดน้ำมัน ซักครึ่งถังเลยหรอหมอ รถ NV นะ ไม่ใช่ เบ๊นซ์.. ห๊าๆๆ .. ถึงปั๊ม.. น้องเต็ม .. 300 !!

11. 300 ก็ได้ 10 กว่าลิตรแล้วครับ เทสได้สบาย ๆ ทุกสภาพการจราจร

ส ผลออกมาแล้ว วิ่งจนน้ำมันหมดถัง เครื่องเริ่มสะอึกๆ น้ำมันจะหมดดดด แถวบางใหญ่ รีบกดปุ่มใช้แก๊สทันที วิ่งได้7นาที กลับรถโค้งลอดใต้สะพาน .. ดับซะงั้น โทษแก๊สเลย ระบบแก๊ส ดูที่ไรต่อดี ก่อนไปหาช่างแก๊ส (ก่อนนี้ มีกลิ่นน้ำมันเข้ามาในรถไปให้ช่างดู ช่างหมุนข้อรัดสายน้ำมันใกล้เครื่อง กลิ่นหาย สายรัดเก่ามันไม่ดี ช่างเอาขัดรัดอันใหม่มาใส่ให้)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้