วิเคราะห์ออฟเซ็ทล้อให้หน่อยครับ เพื่อนๆ พี่ๆ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย มงกิชิ, 1 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. มงกิชิ

มงกิชิ New Member Member

28
    0
    0
    คือผมได้ล้อมาแต่ไม่รู้ว่าออฟเซทเท่าไหร่ครับ ข้อมูล ล้อกว้าง 8.5 นิ้ว ขอบ 15 ลึกเข้าไป 5.5 นิ้ว ช่วยหน่อยนะครับแล้วถ้าผมใส่เป็นคู่หลังหน้าแหลมมันจะยื่นออกมาเยอะป่าวครับ งี้ต้องทำโป่งมั้ยครับเนี่ย ล้อ 8.5 นิ้วรัดด้วยยาง195ได้ป่าวคับ หรือว่าต้อง205 ผมอยากให้มันปลิ้นๆ หน่อยอ่ะคับผม ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ มากเลยนะครับ เอ่อ ด้านในของล้อระบุตัวเลข 13 ไม่รู้ว่าใช่ออฟเซ็ทป่าว :eek:

2. aum

aum New Member Member

263
    1
    0
    ใส่ไม่ได้คับเอามาขายผมดีก่า
    13น่าจะเป็นบวก13คับ
    ชึ้งถ้าจะมาใส่ล้อหลังควรเลือกยาง205ดีก่าคับแต่จะหายางเบอร์นี้ได้อะป่าวถ้าไม่เป็นยางรถบรรทุกอ่าคับ
    แล้วอ๊อฟ13เนี้ยยื่นมาเลยคับสมควรทำโป่งเย็บอันนี้ ถามนายเต๋าได้เลย
    แต่ระวังเรื่องยางด้วยคับดูแลบ่อยใส่แบบแก้มตึงๆแก้มมันจะเสีย

3. เส บอม

เส บอม New Member Member

241
    1
    0
    เห็นด้วยกับคุณ aum คับ

4. มงกิชิ

28
    0
    0
    ขอบคุนมากคับพี่ aum ถามต่อนิดนึง ยาง 205/60/15 หายากมากเลยหรอคับ แล้วจะได้ใส่มั้ยเนี่ย:confused:

5. pik_mario

pik_mario New Member Member

38
    0
    0
    จัดไปล้อสวยๆ ใส่แล้วเเจ่มคับพี่น้อง ว่าแต่ว่า แล้วล้อหน้าล่ะคับเป็นล้อาไรเอย....

6. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ตามอั้ม.....ว่ามางับ อ๊อฟ 13 แน่นอนงับ ล้นเหลือๆ

7. มงกิชิ

28
    0
    0
    พี่ๆ ครับเนื่องจากผมได้พลิกดูด้านหลังของล้อทั้ง 2 แล้วเห็นว่าเลขมันไม่เหมือนกันคับ วงนึงเขียนไว้
    8 13 อีกวงนึง 8 14 คิดว่า13คงไม่ใช่เลขออฟเซ็ทแล้วล่ะคับผม มันคือเลขไรกันนะ เด๋วพุ่งนี้ลงรูปให้ดูคับ :confused:

ตอบคุน pik_mario นะคับ ล้อหน้าใช้ลายเดียวกันคับแต่ไม่ลึกเท่าไหร่ คนละสีอิกตะหาก :p

8. aum

263
    1
    0
    555+เพราะฉะนั้นเอาคู่นี้มาขายผมเถอะใส่ไปก็คนละสีอ่ะ 555+
    จะใส่ 205/60 เลยหรอคับ ใสแล้วยางมันจะไม่ออกมาตึงๆแบบรีโทรอ่ะดิมันจะแก้มมันจะบวมแบบรถกระมั้งอ่ะคับ

9. him1

him1 Guest

0
    0
    0
    นายอั้มจะหล่อไปถึงไหน...แค่นั้นก็สวยแล้ว แต่คุณมงกิชิใส่แล้วถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับสวยแน่ๆ

10. เส บอม

241
    1
    0
    ช่าย....ใส่แล้วถ่ายให้ดูหน่อยนะคับ

11. มงกิชิ

28
    0
    0
    ขอบคุนทุกคนคับถ้าใส่แล้วจะเอารูปมาลงให้ดูคับ แต่ต้องอิกซักพักเพราะต้องซื้อยาง ทำสีล้ออีก มาม่ากันไปข้าง55 :embarassed:

12. เส บอม

241
    1
    0
    จ้าแล้วจะรอ.......อิ อิ

13. itch

itch New Member Member

400
    2
    0
    แน่ใจรึเปล่าคับ ว่าวัดหน้าแปลนถึงเสมอขอบด้านนอก ว่าลึก 5.5 เอางี้นะครับ จะอธิบายให้ อ๊อฟเซท คือ +/- (เป็น มม.)จากจุดกึ่งกลางแม็กนะคับ ถ้างั้น จุดกึงกลางแม็กคือ 4.25 ทีนี้ เอา 5.5 - 4.25 = 1.25 นี่คืออ๊อฟเป็นนิ้ว แปลงเป็น มม. = 1.25 x 25.4 = 31.75 mm ทีนี้ได้มาแล้วนะครับ อ๊อฟของเราก็คือ -31.75 แน่ใจรึเปล่าคับ ว่าวัดมาถูกต้องมันไม่น่าจะลึกขนาดนั้นนะครับ ส่วนใหญ่แม็กที่ใช้กัน อ๊อฟเป็น + ไม่ใช่ - แต่ที่เห็นเลข 13 ผมว่าอันนั้นแหละคับ น่าจะเป็น et+13 น่าจะถูกต้องมากกว่า ถ้าเป็น อ๊อฟ+13จริง ก็ควรจะวัดจากขอบนอกถึงหน้าแปลนได้ดังนี้ ผมขอแปลงหน่วยเป็น มิลลิเมตรทั้งหมดนะครับ 4.25 x 25.4 =107.95 นี่คือจุดกึ่งกลาง ทีนี้ ลบด้วย 13 ก็จะเท่ากับ 94.95มม. ดังนั้น ถ้าเป็น อ๊อฟ +13 ก็ควรจะวัดจากขอบแม็กด้านนอกถึงหน้าแปลนได้ 94.95มม. หรือ 3.738นิ้วครับ

14. IamX

IamX New Member Member

92
    0
    0
    <--- ชัดเจนเปลี่ยน

ส่วนเรื่องยาง 205/50/15 ผมเพิ่งไปเห็นที่ร้านสุวรรณภูมิยางยนต์แถวลาดกระบัง เค้าเปลี่ยนให้ลูกค้าอยู่ครับ เป็นล้อกล้วยครับ
    เห็นแล้วอยากได้สุดๆ ตอนแรกนึกว่าของร้านถามราคาจะตกลงกันแล้วอีกคนมาบอกเฮ้ยลูกค้าเอามาเปลี่ยนยาง:cry:

15. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ตาอิฐ......ชัดเจน จริงๆ

16. มงกิชิ

28
    0
    0

17. itch

400
    2
    0
    โอ้วพระเจ้าจ๊อช แต่มันลึกจิงๆ เป็นไปได้นะครับ อาจจะเป็น ET - คับ เอารูปข้างล่างไปดูละกัน เผื่อจะเข้าใจมากขึ้นนะคับ

ปล. ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ข้อมูลที่ผมให้ผิดไปนิดนึงตรงเรื่อง ของ + กับ - คับ มันตรงกันข้ามกันคับ คือ ถ้าเป็น - แม็ก จะลึกมาก แต่ถ้าเป็น + แม็กจะตื้นๆ คับ

18. เส บอม

241
    1
    0
    น้าอิฐเนี้ยความรู้แน่นจริง.......นับถือๆ:sad::D

19. aum

263
    1
    0
    น้านสิผมก็งงๆอยู่
    ถ้าล้อ กว้าง 8 นิ้ว อ๊อฟคุณเป็นลบแน่ๆเลย
    แต่ส่วน14หรือ13เนี้ยผมว่าเค้าสลับล้อหน้าหลังตอนไปทำสีแน่เลยคับ
    เอามาขายผมดีก่าคับ
    ส่วนเรื่องยางบอกลำบางคับเพราะยางมีหลายแบบเลือกยางไม่ดีก็อาจออกมาเป็นแบบรถกระบะก็ได้คับ
    แบบว่าแก้มบวมๆไม่ตึงแบบรีโทรอ่ะคับ
    แต่ถ้าเป็นยางแก้มกันขอบล้อนี้สวยเลยแต่แพงอ่ะคับ
    ถ้ายางทั่วๆไปแก้มมันจะบวมๆหน่อยอ่ะคับ
    ลองวัดล้อดีๆคับคับวัดขอบด้านในถึงด้านในอีกฝั่งนะคับแล้วจะรู้ความกว้าง

20. มงกิชิ

28
    0
    0
    ขอบคุณพี่อิฐอีกทีนะคับสำหรับข้อมูลตาสว่างขึ้นแยะเลย ส่วนพี่ aum ล้อผมยังไม่ได้ใส่เลยจะซื้อต่อซะแร้วววว ขอหล่อเหมือนรถพวกพี่ๆ ซักนิดก่อนนะคับ

ผมเอารูปมาให้พิจารณาอีกซักรูปคับ อันนี้เป็นด้านหลังคับ พ่อบอกว่า เมิงซื้อล้อไรมาวะ หน้าตาแปลกๆ ผมก็ไม่รู้จะบอกว่ายังไง เฮ้อ :confused:

21. tootone

tootone Guest

0
    0
    0
    อารายของคุณ คุณอั้ม เค้ามาให้วิเคราะห์ จะไปซื้อเค้าอีก

หาเองไม่เป็นหรอน้อง
    เที่ยวไปเอาของคนอื่นเค้า
    แค่ขอคำแนะนำ ยังจะเอาของเค้าให้ได้
    รถนายวิ่งได้เท่าไรกัน ตามรถเมล์ทันป่าว
    ( เราเตือนนายแล้วนะเราไม่ใช่ประชาชนทั่วไป )

22. Kaikook007

Kaikook007 Member Member

616
    4
    18
    ว่างแบ่งความรู้บ้างครับ

23. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    ล้อสวยจริงๆ.......อิอิ

24. itch

400
    2
    0
    ว่าแต่จะปล่อยปะคับ ผมสนใจจะกลับ ด้านใน ไปเป็นด้านนอกอยู่นะคับ น่าจะพอดีๆ ใส่ได้เลยม๊างคับ ถ้าเบื่อแล้วบอกนะคับ หล่ออยู่มะช่ายน้อย เป็ง SSR อีกตะหาก แล้ว จุกเติมลมมันอยู่ตรงไหนคับเนี่ย

25. aum

263
    1
    0
    555+อ๊อฟเป็นลบแล้วคับ

26. มงกิชิ

28
    0
    0
    ตอนนี้ล้อกำลังทำสีอยู่คับ อาทิตย์หน้าคงได้ใส่แล้วคับ ผมว่าจะเอายางเก่าขนาด 195/60/15 รัดไปก่อนชั่วคราวอ่าคับ พี่ๆ ว่ามันจะไหวมั้ยครับแก้มจะฉีกป่าว แล้วมันจะมีผลกระทบอะไรบ้างคับ ล้อกว้างประมาน 8.5 นิ้วนะครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้