เรื่อง ของ เบรค Accord 88-89 ถาม เพิ่มเติมที่ หน้านี้ครับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Aui_Acc88, 30 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    รบกวนน้าเดย์ หน่อยครับ

คือ อาจจะมีปัญหา เหมือนๆ กันทุกคน เลยขอทำหัวข้อ เฉพาะ เบรคเลยล่ะกัน

เพราะ อุ้ย โดน ซ่อมเบรค มา ปีละ 3-4 หน หาสาเหตุไม่เจอ ปัญหา ร้อยแปด เปลี่ยน เกือบทั้งหมดและ

ทีนี้ อยาก รู้ ว่า การ แปลง ชุดเบรค หน้า เนี่ย ต้องใช้ของรุ่นไหนมาทำ ต้อง แปลง ตรงไหน มั่ง

ราคา แรงมั้ยครับ หาของได้ที่ไหน ??

อะไรประมาณเนี้ยะ ครับ ใคร อยากถามไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับเบรค ก็ บ้านนี้เลยครับ

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    รออ่านดีกว่า.............เราเป็นคนไม่มีปัญหา.............แต่อยากได้คำตอบ

3. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    เอาเบรคของ integra ปี 88 มาใส่ได้เลย ไม่ต้องแปลง ผ้าเบรคก็หาได้ร้านทั่วไป ราคาจำ บ ได้จริงๆ ต้องขออภัยด้วย แต่ไม่แพง และเบรคดีมากถ้าเทียบกับของเดิมนะ เปลี่ยนแค่หน้าก็พอ หลังเป็นดรัมเบรคผมว่าดีกว่าดิส 4 ล้ออีก

4. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    แล้วมันหาที่ไหนได้บ้างละ........ไม่รู้จักเลย ยี่ห้อนี้

5. ถ้าจะแปลงกันจริงๆ ใส่รุ่นไหนก็ได้ครับ แทบทุกรุ่นที่ เป็นขับหน้าอะครับ
    ส่วนข้างหลังแนะนำ ตรงรุ่น ราคา 2500 - 3500
    เพิ่มเติม........ผมดิสสี่ล้อ เบรคเป็นไงมิติ้งมาลองขับดูครับ :)

6. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    นี่เลยครับ........ผมออกไปข้างนอกทีไรรีบทุกที ก่อนหน้านี้ ชนมา 3 รอบ ตูดชาวบ้านมั้ง
    ราวสะพานมั่ง.....ไม่เอาแล้วตัดสินใจทำมันไปเลยล่ะกัน แปลง R-32 ใส่เลยครับ
    จานเซาะร่อง + เจาะรู แปลงกะจายกะไม่ขายนี่ น่า รูล้อรถผม 4 รู 114.3 ครับ
    มีสเปเซอร์ ด้วยฐานล้อกว้างกว่าเดิม (มันจำเป็น) เลยต้องดึงโป่งหน้าเพิ่ม งั้นมันติด
    ลูกหมากคันชักกลับลงล่าง (เพือทำให้แขนแร็คตรงที่สุด) มันเตี๊ยครับ(ผมล้างรถไม่ถึงน่ะ)
    แล้วก็ สำหรับคนที่โหลดเตี๊ยนะครับ "ดัดคอม้าให้ใกล้เคียงของเดิมด้วยนะครับ เพราะว่า
    เวลาที่เราเบรครถแรงๆ กะทันหัน น้ำหนักจะกดทับลงด้านหน้า แล้วลอ้หน้าจะ ติดลบ (แคมเปอร์)
    ทำให้หน้ายางมีผิวสัมผัสกับถนนน้อยลง สุดท้ายคือ ระยะเบรคไกลขึ้นครับ แล้วก็มุดเลย......
    แฮ่ๆๆๆ เคยครับ แต่ตั้งแต่เปลงเบรคชุดนี้นะครับ คนละคันเลย เบรคดีมากๆครับ อ้อหม้อลมเบรคโฉมงูเห่าด้วยครับ ผมชอบเบรคแรงๆ ครับ (สงสัยโรคจิต) 555 ผ้าเบรค runstop กล่องดำ 4 เดือนหมดเลย
    ....... ลองดูครับเเล้วจะสนุกกับเบรค แถมปลอดภัยอีกด้วยครับ

7. nong_acc88

4,280
    13
    38

คนใช้รถ กับคนทำรถนี่ ต่างกันจริง ๆ ๆ บอกตามตรง ศัพท์บางคำ ไม่รู้ความหมายเลย เท่าที่ฟังมา สำหรับตัวเอง ยากเหมือนกันนะ............แหะแหะแหะ

8. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อืม ครับ ไว้จะลองปรึกษา ช่างประจำดูอีกทีครับ เบรคของเดิม ไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ เวลา เบรค ประมาณ 120-160 มัน น่ากลัว มากเลยเหมือนจะเบรคไม่ค่อยอยู่อ่ะครับ

9. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    อยากเปลี่ยนเหมือนกันครับ

10. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เอ๊ะๆ เวลาเบรคทำไมมีเสียงเหมือนเหล็กกระทบกัน อ่ะครับ เสียงแหลมๆ อ่ะครับ

ช่วยตอบผมที เป็นเฉพาะเวลา เบรค ตอนรถใกล้หยุดอ่ะครับ แต่ เบรคเร็วๆ ก็ ปกติ แต่ความรู้สึกมันกังวลว่าเบรคจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าอ่ะครับ

11. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ลองเข้าไปถามช่างแล้ว เสียงที่ได้ยินด้านหน้าเป็นเพราะผ้าเบรค ใช้แบบแข็งอ่ะครับ ถ้าจะให้ไม่มีเสียงดังก็เปลี่ยนใช้แบบนุ่มหน่อย ก็ประมาณ 600 บาท ส่วนเบรคหลัง ก็ต้องเจียรจานครับ เพราะมีเสียง ดังเหมือนกัน ครับ

12. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ใส่เบรคของ B16 จานโตมั้ยอุ้ย ที่อู่พี่หมูมีอยู่ชุดนึง (คู่หน้า) เหมือของไอ้เต็นท์น่ะ โตกว่าเดิมสวยด้วยนะ แล้วหม้อลมก็เขาของ ตาเพชรตัวนอกชั้นครึ่งมาใส่แบบของพี่เอ้สิ น่าจะอยู่นะ

13. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ที่ผ้าเบรคมันจะมีเหล็กบางๆอยู่น่ะอุ้ยเวลาผ้าเบรคใกล้จะหมดตัวเหล็กนี้มันจะไปสีกับจานทำให้รู้ว่าผ้าเบรคใกล้หมดแล้วให้เปลี่ยนได้แล้ว แต่ถ้าผ้าเบรคยังเหลืออยู่เยอะ แล้วดังต้องถอดออกมาดูว่าขนาของไอ้เหล็กตัวนี้มันยื่นออกมายาวเกินสะเป๊คหรือป่าว ถ้ายาวเกินก็เจียร์มันออกซะ ถ้ายยังไม่หายยังดังอยู่ให้ถอดชุดคาลิเปอร์ออกมาล้างทำความสะอาดดูว่าลูกสูบคาลิเปอร์มันตายค้างหรือป่าวทำให้มีเสียงดังน่ะ

14. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    พี่เอ้ ไอ้ เบรคที่ว่ากับหม้อลม เบ็ดเสร็จเท่าไหร่อ่ะ
    ผม ต้องรอเงิน สิ้นเดือน พฤษภาคม แหนะครับ

15. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    เบรคไม่น่าเกินสามพันห้านะ หม้อลมก็ประมาณชุดละพันสองถึงพันห้าน่ะ

16. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ราคานี้รวมติดตั้งอะป่าว

17. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    นั่นนะสิ
    ว้า ไม่น่าพอ แหะ

น้าเอ้ ถ้าวางเครื่องใหม่ เก็บ อินเทคให้อุ้ยด้วยนะครับ หิหิ

18. nong_acc88

4,280
    13
    38

โปรเจก เยอะจริง ๆๆ ๆ คนนี้

19. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    อินเทคถอดกองอยู่ที่บ้าน ตอนนี้ใส่ "เปลือยกรองจ้า"

20. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อ่าวทำไมอ่ะน้า แล้วไม่ใส่แล้วเหรอ เป้นสมบัติตกทอดให้น้องใช่มั้ยครับ หิหิ

21. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เบรคมีเสียงดังทั้งด้านหน้าแล้วก็ด้านหลังเวลาปล่อยเบรค

ถามช่างมา ด้านหน้า ผ้าเบรคแข็งต้องเปลี่ยนผ้าเบรคประมาณ 600 บาท
    ด้านหลัง ก็ต้องเจียจานหน่อยนึง

ครับ เล่าสู่กันฟังที่เล่าๆ มา ยังไม่ได้ทำนะครับแค่ปรึกษาช่าง อ่ะครับ

22. Mick2252

Mick2252 New Member Member

57
    1
    0
    ของพี่อุ้ย ดิสหลังแล้วช่ายป่ะค้าบ หรืองายอ่า

พี่เอ้ อินเทคพี่เอ้ให้เค้าทำมาเท่าไหร่อ่ะ อยากทำมั่ง อิอิ แล้วพอนั่นกินแก๊สต่างจากเดิมมากป่ะ

พอปลายๆ ตอนนี้ไม่ทันใจเลย มิกซ์ มานรูเล็ก ฮือๆๆๆๆ

23. nong_acc88

4,280
    13
    38
    อุ้ยเปลี่ยนดิสหลังแล้วหรอ

24. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    เอามาจากไหนกัน ยังเป็น ดรัม เหมือนเดิมแหละ

คร้าบบบบบ สีแดง แรงฤทธิ์ จ้า

25. nong_acc88

4,280
    13
    38

เอามาจากข้อความนี้งัย

" เบรคมีเสียงดังทั้งด้านหน้าแล้วก็ด้านหลังเวลาปล่อยเบรค

ถามช่างมา ด้านหน้า ผ้าเบรคแข็งต้องเปลี่ยนผ้าเบรคประมาณ 600 บาท
    ด้านหลัง ก็ต้องเจียจานหน่อยนึง

ครับ เล่าสู่กันฟังที่เล่าๆ มา ยังไม่ได้ทำนะครับแค่ปรึกษาช่าง อ่ะครับ "

26. Mick2252

Mick2252 New Member Member

57
    1
    0
    ดรัม ไม่ต้อง เจียรมิช่ายรึ งง

27. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อ่อ แต่ ดรัม เคย ไปเจีย มาทีนึงแล้วนะ

พี่น้อง อุ้ยพูดผิดอ่ะ 55+

28. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ไปเล็งเบรคจานใหญ่ของพี่หมูมาแล้วจ้า ใหญ่โคตรๆ เป็นชุดเบรค B20ของ อีเคตัวนอกจ้า ไม่นานจะจับมันมายัดอิอิ

29. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อ่ะนะ น้า จะ งามใหญ่ แล้ว

อุ้ย อิจฉา เมื่อไหร่ จะสวย เท่าของน้าเอ้ สักกะที เนี่ย 55+

30. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    แล้ว B16 กับ B20 เนี่ยราคามันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้