รอบเครื่อง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย สงสัย, 29 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สงสัย

สงสัย Guest

0
    0
    0
    ผมใช้บี14 รุ่นท้ายทับทิม ติดแก๊สมาครับ อยากทราบปัญหาอย่างนี้ครับ น้ำเคยเข้าห้องเครื่อง เอาไปให้ช่างซ่อมปรากฏว่าฝาสูบผุช่างเลยเอาฝาสูบรุ่นบี13 มาใส่แทนใช้ไปได้สักประมาณ 1 ปี ล่าสุดเพิ่งมีอาการความร้อนสูงเลยเอารถไปให้ช่างอู่ใหม่ซ่อม ช่างบอกว่าฝาสูบโก่ง และช่างได้ซ่อมโดยไสฝาสูบให้หลังจากซ่อมเสร็จแล้วปรากฏว่าเวลาติดเครื่องยนต์ทิ้งไว้จะได้ยินเสียงคล้ายๆ เสียงรถอีซูซุ(แต่เบากว่า) บริเวณห้องเครื่อง ได้ถามช่างเค้าบอกว่าเนื่องจากเป็นฝาสูบคนละรุ่นกันก็เลยทำให้มีเสียง และอีกอย่างตอนนี้เวลาติดไฟแดงหรือรถติดรอบเครื่องจะค้างประมาณ 1300 รอบ สักประมาณ 1 นาทีแล้วกลับมาเป็นปกติประมาณ1000 รอบ รอบต่ำ 800 รอบไม่ทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ และเสียงตรงห้องเครื่องมันจะมีผลในอนาคตมั้ยครับ สามารถใช้ได้อีกนานมั้ยครับ

2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เอ ... ไม่ตรงรุ่นนี้ ไม่แน่ใจครับ ดันไปก่อน รอท่านอื่นนะครับ

3. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    เอ๊ะ เอางั้นเลยหรอครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้