สอบถามผู้รู้หน่อยคับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย wuti, 29 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wuti

wuti New Member Member

21
    0
    0
    ผมใช้ rt 81 รถปกติดี แต่ถ้าขับนานๆ แล้ว เหมือนน้ำมันไม่มีเครื่องสะดุด และดับ ตอนแรกเป็นที่ปั๊ม AC
    แต่เปลี่ยนมาเป็นปั๊มติ๊กไฟฟ้าแล้ว มันก็สะดุดอีก ปล. ผมเปลี่ยนซีลวาวล์ ฝาวาวล์แล้ว หัวเทีนย สายหัวเทียนหมดแล้ว ก็ยังดับอีก ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไรคับ ช่วยแนะนำหน่อย หรือมีอู่ที่ซ่อมรถเก่าโดยเฉพาะ ราคาไม่แพงแถว อ่อนนุชบ้างคับแนะนำหน่อยคับพี่ๆๆๆๆๆ

2. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    ลองเช็ค คอย จานจ่าย ทองขาว ดูครับอาจจะเป็นที่ระบบไฟครับ หรือความร้อนจะทำให้คอยจ่ายไฟไม่สะดวกครับ
    เพราะรถผมเคยเป็นอาการคล้ายๆแบบนี้อ่ะครับ อีกอย่างนึงครับลองเช็คใบพัด พัดลมหน้าเครื่องดูด้วยครับว่ายังหนืดอยู่รึเปล่า
    เพราะว่าถ้าไม่หนืดแสดงว่าน้ำยาอาจจะเสื่อมครับ แล้วจะทำให้พัดลมไม่ค่อยแรงจะทำให้เครื่องร้อนมีอาการลามไปถึงคอยได้ครับ
    ค่อยๆเช็คดูนะครับเครื่องรุ่นเก่าเอาใจยากนิดนึงครับ

3. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    คิดว่าน่าจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับระบบไฟ และความร้อนด้วยอีกเสียงครับ เพราะทำอย่างอื่นมาแล้วก็ไม่หาย ของผมเคยเป็นร้อนแล้วดับเลย พอฝืนสตาร์ทไปควันขึ้นโขมงเลย ต้องรอเครื่องเย็นถึงจะติดได้ และลองเช็คที่กรองน้ำมันเบนซินด้วยก็ดีนะครับว่ามันตันหรือป่าว บางทีจุดเล็ก แต่เราไม่ทันคิดถึง

4. ToToJaNg

ToToJaNg New Member Member

111
    1
    0
    ลองเช็คที่คอยล์จ่ายไฟนะครับ เพราะอาการนี้เป็นอาการที่เกี่ยวกับระบบไฟ คอยล์ถ้าเวลาร้อนแล้วมันจะจ่ายไฟบ้าง ไม่จ่ายบ้าง หรือร้อนแล้วรวน อาการเหล่านี้มักจะเป็นอาการของคอยล์ที่กำลังจะเสีย ถ้าเวลาวิ่งมาแล้วมีอาการเป็นอีก ลองเอาผ้าชุบน้ำแล้วห่อคอยล์ไว้จนเย็น ถ้าคอยล์เย็นแล้ววิ่งได้ปรกติก็เปลี่ยนคอยล์ใหม่เถอะครับ ถ้ายังไม่หายลองไล่ที่จานจ่ายดู ว่าหน้าทองขาวหมดหรือเปล่า ค่อยๆไล่ครับรถเก่าต้องใจเย็นๆนะ เอาใจช่วยช่วยครับ ขอให้รถหายไวๆครับ

5. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เคยเป็นเหมือนกัน คอยล์ร้อนจี๋เลย และก็มีคนบอกให้หาผ้าชุบน้ำเย็นไปโป๊ะเวลาร้อนมันก้อหายจริงๆ อิอิ :D:D

6. audy!

1,075
    2
    0
    เรื่องระบบไฟนี่เหนื่อยใจจริงๆเลยนะครับบทจะรวนก็รวนไม่เลิกเลยอ่ะครับ ปวดหัวเลยครับ

7. Joule

Joule New Member Member

203
    0
    0
    รถผมเวลาจอดค้างคืน หรือ เมื่อมีอากาศชื้น start ไม่ค่อยติดอ่ะครับ ไม่รู้จะแก้ไงดี

8. audy!

1,075
    2
    0
    อันนี้ไม่ทราบเลยครับเพราะตอนนี้ผมก็เผชิญกับปัญหานี้อยู่เหมือนกันครับ
    ต้องรอผู้รู้อ่ะครับช่วยด้วยครับ:)

9. Joule

Joule New Member Member

203
    0
    0
    รถผมเคยเป็นอยู่ครับพี่ แต่เมื่อเปลี่ยนสายไฟที่ต่อกับหัวเทียน ก็หายอ่ะครับ

10. ToToJaNg

ToToJaNg New Member Member

111
    1
    0
    อันนี้มีหลายสาเหตุครับ หน้าทองขาวที่จานจ่ายก็มีส่วน ถ้าตั้งชิดไปหรือห่างไปก็สามารถทำให้รถสตาร์ทติดยากได้ครับหรืออยู่ที่การตั้งองศาไฟจุดระเบิดของจานจ่ายว่าอ่อนหรือแก่ไปมั๊ย และที่จะละเลยไม่ได้เลยคือ ตัวคาบูเรเตอร์ ดูว่าตัวโช้คที่คาบูทำงานถูกต้องหรือเปล่า ลองเซ็คดูครับ เล่นรถเก่าต้องใจเย็นๆครับ ค่อยๆหาสาเหตุไปเรื่อยๆครับ ขอให้โชคดีครับ:D:D

11. audy!

1,075
    2
    0
    ขอบคุณครับ ผมจะลองเช็คดูครับ:)

12. wuti

wuti New Member Member

21
    0
    0
    ขอบคุณคับ จะพยายามลองเช็คดูเรื่อยๆ คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้