ฟังเรื่องงี่เง่าของผมครับทุกๆคน!...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย boyzkung, 27 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. boyzkung

boyzkung New Member Member

27
    10
    0
    มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง เมื่อวันจันทร์ที่ 24 มีนาคม 2551 เวลา 8.15 น.ถนนประชาราษฎร์สาย 1 บางซื่อ ประมาณตรงข้ามซอย 14 ก่อนถึงแยกบางโพ ผมได้เดินลงรถเมล์เพื่อจะไปยังที่ทำงาน ขณะที่ผมเดินไปนั้น ผมได้เห็นชายผู้หนึ่งกำลังพยุงคุณลุงคนหนึ่งอายุประมาณ 60 ลงไปนอนกับพื้น เพราะเขาหมดสติแล้วทราบว่าพัวน็อกพื้นอย่างรุนแรง (ลุงขี่ซาเล้งขายขนของเก่ามาอย่างเต็มคันรถและเยอะมากๆ ) วึ่งเขาอาจขับรถมาแล้วทรงตัวไม่อยู่จึงทำให้รถไถลไปชนฟุตบาทแล้วลุงตกลงมาหัวน็อกพื้น ผมเห็นดังนั้นจึงรีบวิ่งไปช่วยแล้วผมก็ปลดและใช้กรรไกรเสื้อลุงออกเพื่อให้อากาศถ่ายเทสะดวก แล้วผมก็ทำได้แค่โทรบอกรถพยาบาล และพัดลมให้ลุง ผมไม่แน่ใจว่าแกหายใจไหม ผมตรวจชีพจรไม่เป็น และผายปอดไม่เป็น ผมเสียใจมากที่ทำอะไรไม่เป็น จนกระทั่งมีชายผู้หนึ่งเขาก็มาผายปอดให้ลุงและปั้มหัวใจ แต่เวลาก็ผ่านมา 3-4 นาทีแล้ว แต่ผมยังเห็นเหมือนลุงมีอาการสะอึกอากาศอยู่ที่ปาก 1-2 ครั้ง ผมไล่คนที่มุงให้ออกไปไกลๆแต่ให้บางส่วนมายืนบังแดดแทน หลังจากนั้นอีก 3 นาที รถพยาบาลก็มาถึง ผมดีใจที่รถมาได้เสียที แต่ก็ไม่สบายใจว่ากลัวจะเสียคุณลุงคนนั้นไป แล้วเมื่อพยาบาลได้ตรวจดู แล้วสิ่งที่ทุก ๆ คนไม่อยากให้เป็นนั่นคือ ม่านตาคุณลุงเป็นสีฟ้าไปแล้ว พวกเราเสียคุณลุงไป มันไม่ยุติธรรมเลยหวะ.... เพราะคุณลุงเพิ่งจะขี่รถออกมาจากบ้านได้แค่ 500 เมตร อีกไม่ถึง 500 เมตรก็ถึงร้านขายของเก่าที่ลุงจะเอาของเก่าไปขายเพื่อเอาเงินมาเลี้ยงตัวเองและครอบครัวของเขาแล้ว แจ่แล้วแกก็มาตายก่อนที่แกจะได้มีความสุขกับเงินที่แกหามาได้อย่างสุจริต ผมโทษตัวเองทั้งวัน ว่าทำไมตอนที่ อาจารย์สอนวิธีปฐมพยาบาลเบื้องต้นเมื่อตอนสมัยเรียนมัธยม แต่ผมไม่ตั้งใจเรียน ไม่สนใจมันเพราะคิดว่าเป็นเรื่องไกลตัว ขออภัยนะครับ 'ทำไมกูไม่ตั้งใจเรียนวะ ถ้าวันนั้นเรียนดีๆแล้วเอาความรู้มาใช้ คงจะช่วยคุณลุงทันสิ ว่ะ! ' ผมทำงานไม่ได้ทั้งวัน เพราะคิดถึงภาพคุณลุงผู้นั้นที่เสียชีวิตอยู่บนมือของผมที่พยุงแกไว้ ผมคิดว่า ถ้าตอนนั้นคนที่เดินมาเป็นคนที่เขารู้เรื่องการปฐมพยาบาลแทนที่จะเป็นผม คุณลุงคงจะรอดนะ เฮ้อ ผมผิดเองครับที่ไม่สามารถช่วยชีวิตคุณลุงผู้นั้นไว้ได้ ทั้งๆ ที่มีโอกาสที่จะเรียนวิธีเมื่อ 5 ปีที่แล้ว แต่ก็ไม่!!! ผมอยากให้คุณลุงลุกขึ้นมาแล้วพูดกับผมว่า 'ช่วยชีวิตลุงไว้หรอหนุ่ม!!' แล้วผู้ที่อยู่ข้าง ๆ แกอีกคนนั้นคือลูกสาวของแก ร้องไห้กอดกับแกด้วยความดีใจ แทนที่จะร้องไห้ด้วยความเสียใจ
    สิ่งนี้คงจะเป็นบทเรียน วึ่งทำให้ตั้งแต่วันนั้น ผมได้ศึกษาข้อมูลการปฐมพยาบาลเบื้องต้นมาตลอด เพราะอย่างน้อยผมก็ยังรู้สึกดีที่ได้กล้าเข้าไปช่วงแก แทนที่จะยืนมองผมกับพี่ชายคนหนึ่งช่วยคุณลุงผู้นั้นแล้วแดนเลี่ยงๆไปเหมือนพวกคนบางกลุ่มในบริเวณนั้นที่เหมือนไม่แสดงความเป็นห่วงเพื่อนมนุษย์ร่วมโลกด้วยกันเลย เพราะอาจจะมีคนพอจะทำอะไรเป็น แต่เขากลับไม่อยากมายุ่ง ได้แต่ยืนมอง พอมีคนขับรถมอไซด์มาจอดช่วยอีก 2-3 คนถึงได้เดินกันเข้ามาดู พวกนี้ มันน่า...นัก ถ้าเป็นต่างจังหวัดบ้านเราหละนะ เนี่ยวิ่งกรูกันเข้ามาช่วยละ จริงไหมครับ??? ผมไม่อยากให้สังคมที่มีความเจริญทางด้านวัตถุแต่กลับทำใหคนมีจิตใจแบบนี้กันหมด อย่างน้องถ้าช่วยอะไรไม่ได้ก็น่าจะมาโบกรถช่วยกันหน่อยก็ดี เพราะนี่มีแค่ ผมกับพี่อีกคนแค่นั้นที่ช่วยลุงอยู่กลางถนน โดยที่รถยังวิ่งไปวิ่งมาและโอกาสที่พวกเราจะโดนชนไปด้วยก็เยอะ....
    หลังจากนั้นผมก็ใส่บาตรและทำบุญอิทิศส่วนกุศลไปให้แกซึ่งที่ผมเล่าเรื่องนี้ไม่ใช่อะไรหรอกครับ 1 ผมแค่อยากให้ทุกคนลองศึกษาหาความรู้เรื่องช่วยชีวิตและปฐมพยาบาลขั้นต้นด้วย เพราะตั้งแต่วันนั้นมา ผมคิดว่ามันไม่ใช่เรื่องไกลตัวอีกต่อไปแล้ว และ 2 ผมอยากให้ทุกคนมีน้ำใจกันมากขึ้นกว่านี้ ช่วยเหลือสังคมกันมากขึ้นหน่อย ไม่ใช่จะยืนมองกันเฉย ๆ ช่วยชีวิตคนเถอะครับ เป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุดในชีวิตมนุษย์แล้วแหละครับ ทุก ๆ คน

บอย...

DaySpeed, OaTT_B14 และ jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  2. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ขอแสดงความเสียใจกับคุณลุง และครอบครัวด้วยครับ ยังไงคุณลุงเค้าก็ไปสบายแล้ว ไม่ต้องลำบากอีกแล้ว อย่างน้อย เราก็เต็มใจที่จะช่วยชีวิต คนดีๆหนึ่งคน อย่างสุดความสามารถแล้ว ยังไง ขออเอาใจช่วยครับ

DaySpeed ถูกใจสิ่งนี้
  3. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ยังไงก็แสดงความเสียใจด้วยเช่นกันคร๊าบบ

4. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    อย่าไปโทษตัวเองเลยบอย ไม่มีใครทำอะไรเป็นทุกอย่างหรอก และแสดงเสียใจกับครอบครัวนี้ด้วย :D

5. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    สุดยอดครับ ถึงจะช่วยไม่เป็น แต่น้ำใจล้นเหลือแบบนี้ ผมว่าลุงเค้าก็ไม่เสียใจหรอกครับ ที่เจอคนดีๆอย่างคุณบอย อย่าเสียใจครับ คนแบบนี้หายากในสังคมไทยสมัยนี้ ชื่นชมๆ

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ไม่ต้องโทษตัวเองเลยครับ อ่านแล้วก็เสียใจนะ แต่ก็ดีใจที่ยังมีคนดีในสังคม
    เราพยายามเต็มที่แล้วครับ เสียใจกับครอบครัวคุณลุงด้วย

ขอให้คุณบอย หายเศร้าไวๆครับ

7. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณลงมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ไม่ใช่ความผิดของบอยหรอกอย่าคิดมากๆ

8. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    เสียใจกับครอบครัวคุณลุงด้วยคับ แต่ก็ดีใจนะที่มีคนมีน้ำใจอย่างคุณที่ช่วยเหลือคนที่เราไม่รู้จักคับ

9. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    เห็นด้วยกับทุกคนครับ ไม่ใช่ความผิดของคุณบอยหรอกครับ
    อย่างน้อยคุณก็ได้ช่วยคุณลุงจนสุดความสามารถแล้ว

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณลุงด้วยครับ

10. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    คุณบอย คุณเป็นคนดีในสังคมแล้วครับ ได้ช่วยเหลือจนสุดความสามารถแล้ว
    เสียใจกับญาติพี่น้องคุณลุงด้วยครับ ไปสบายแล้ว.........

11. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    อ่านแล้วเศร้า จิงๆ

แสดงความเสียใจต่อ

ครอบครัวนั้นด้วยคับ

ไม่เปงไม่ไรคับ เราทำดีที่สุดแล้ว สู้ สู้

12. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ทำดี ก็จะมีแต่เรื่องดีดี

13. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ทำดี ที่สุดแล้วครับ

ประทับใจจริงๆ

14. Mister Super Saloon

Mister Super Saloon New Member Member

468
    131
    0
    ถึงตัวคุณบอย จะช่วยคุณลุงเข้าไว้ไม่ได้

แต่ผมก็นับถือน้ำใจ คุณบอยนะคับ

ที่คุณบอยไม่ได้เป็นเพียงแค่ "ไทยมุง"

ถึงตัวจะไม่สามารถทำอะไรได้มากไปกว่านั้น แต่ใจคุณบอยได้ช่วยลุงคนนั้นไปเกินร้อยแล้วคับ

ขอแสดงความเสียใจต่อสมาชิกที่อยู่ในครอบครัวของคุณลุงด้วย ที่ต้องสูญเสียเสาหลักไปอีก1ต้น....

15. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    รู้สึกดีขึ้นมั้ยครับ

16. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    ทำดีที่สุดแล้วครับ

17. boyzkung

boyzkung New Member Member

27
    10
    0
    ขอบคุณกำลังใจจากพี่ ๆ ST มาก ๆ เลยครับผมต้องขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาขอบคุณตั้งนานครับ ผมสบายใจขึ้นเยอะมากแล้วครับ แต่ก่อนอื่นขอให้ทุก ๆ คนตั้งใจทำความดีและช่วยเหลือคนอื่น ๆ มาก ๆ นะครับเพราะถ้าได้ฟังเรื่องที่ผมจะเล่าต่อไปนี้ จะทำให้ทุก ๆ คนอยากทำความดีแน่นอนครับ ลองฟังเรื่องที่ผมจะเล่าต่อไปนี้ดูนะครับพี่ ๆ ทุก ๆ คน
    " เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาตอนค่ำ ๆ ก่อนที่ผมจะนอน มีเพื่อนผมคนหนึ่งซึ่งเป็นเพื่อนสนิทผมมาก แล้วนิสัยเขาเป็นคนชอบทำบุญมาก และที่สำคัญ เขาไม่เคยโกหกผมด้วย ซึ่งไม่ได้เจอกันนานมากแล้ว เขาโทรมาหาผม แล้วก็ถามผมว่า ช่วงนี้ไปทำอะไรมารึเปล่า ผมก็ถามว่าทำไม เขาเลยบอกอย่างนี้ครับ ตั้งใจฟังนะครับ...ตอนกลางวันที่เขาทำงานอยู่เขาได้เผลอหลับไป แล้วก็ฝันว่ามีคุณลุงผู้ชายคนหนึ่ง แก่ ๆ หน่อย เสื้อไม่ใส่ ตัวเปียก มีน้ำหยด ได้มาพูดกับเขาว่า "ลุงหนาว ๆ แล้วผากไปบอกเพื่อนชื่อบอยหน่อยนะว่า ลุงขอบใจในความหวังดีของเพื่อนที่ชื่อบอยมาก ๆ " แล้วเพื่อนผมก็สะดุ้งตื่นเลย ผมจำได้แค่ว่าผมยังไม่ได้โทรบอกใคร ๆ เลย นอกจากแค่ว่ามาโพสในเวปนี้แค่นั้นเอง ผมได้ยินอย่างงั้นแล้ว โห ...เข้าใจความรู้สึกใช่ไหมครับพี่ ๆ!!! ....สุด ๆๆ เลยครับ.... แล้ววันศุกร์ตอนเย็น ผมทำระเป๋าเงินหล่นก่อนจะขึ้น ตุ๊ก ๆ แต่ก็มีผู้ชายคนหนึ่งที่เดินตามผมมา เขาร้องบอกผมก่อนจะตุ๊ก ๆ จะไปว่า "น้องครับ กระเป๋าเงินตกครับ" โอ้โห เข้าใจความรู้สึกนะครับ ทำดีแล้วได้ดีจิง ๆ อย่างที่ พี่หนุ่มบอกเลยครับ
    ตอนนี้ใครที่รู้ตัวเองว่าทำผิดอะไรอยู่ก็เลิกดีกว่านะครับ หรือใครที่อยากทำดีก็รีบทำซะนะครับ พี่ ๆ ทุกคนจะรู้เองว่า ทำความดีแล้วความรู้สึกจะเป็นอย่างไร ผมขอเป็นกำลังใจให้คนทำดีทุก ๆ คนนะครับ......

18. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    แถวบ้านเรานี่หว่า
    ปล. ดีแล้วครับทำหน้าที่ช่วยเหลือเพื่อนมนุดทำดีที่สุดแล้ว

19. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    อย่าคิดมากนะครับ อย่างน้อยที่สุด ก็เห็นคนดี ๆ ของสังคมเพิ่มมาอีก 1 คน ครับ

20. พงศ์ธร

พงศ์ธร New Member Member

470
    300
    0
    อย่าโทษตัวเองเลยคับแค่คุณลงไปช่วยแกเท่าที่ทำได้ก็นับว่าใช้ได้แล้วคับคิดดูปัจจุบันจะมีสักกี่คนที่จะจอดรถลงไปเพื่อช่วยเหลือขนาดผู้หญิงที่ตกเป็นข่าวถูกคนร้ายเท๊กซี่ปล้นหนีลงจากรถตรงป้ายรถเมล์ยังไม่มีคนช่วยเลย การที่คุณทำเท่าที่ทำได้ก็นับว่าเป็นคนดีแล้วคับ

21. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    คนแบบนี้ เยี่ยมอยด คร๊าบบบบบ

22. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    เสียใจกับครอบครัวของคุณลุงด้วยครับ พี่ทำดีที่สุดแล้วครับอยากให้คนในเมืองมีน้ำใจอย่างพี่มั่งสังคมจะน่าอยู่ขึ้นเยอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้