หลังจากผมเติมB5 รถผมมีอาการแปลกๆ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย บักเสี่ยว, 28 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    การตัดสินใจในการใช้ ไบโอ เนื่องจาก มันเป็นรถที่เขาไว้ขนของ

ดังนั้น ผมเห็นว่าตอนแรก มันค่อนข้างจะกินน้ำมัน แล้ว+กับน้ำมัน มันแพง

เลยอยากเน้นประหยัด เลยมองไปที่ตัวเลือก ไบโอดีเซล ที่เห็นรัฐบาลว่าดีหนักดีหนา ผมเลยตัดสินใจเติมไป หลังจากใช้ไปได้ไม่นานเท่าไร รวมๆเป็นเงินแค่3000 กว่าบาท กับการที่เสียเงินเติมไบโอไป แรกๆก็เริ่มรู้สึกได้ว่ารถเริ่มจะเร่งไม่ค่อยขึ้น +กับควันดำ แต่มาตอนนี้สิครับ เมื่อเช้าไปเอาของลงเพื่อที่จะจัดร้านในสวน จัตุจัก รถจอดติดไฟแดง รถมีอาการรอบ สดุด เดินไปเรียบ ต้องคอยเบิ้ลตลอดเวลา มันเหมือนจะดับนะ แต่ไม่ดับ ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่อยากจะไปโทษน้ำมันเลยครับ เพราะผมก็รู้สึกดีกะมันอะนะ ไอ้ไบโอเนี่ย มันเหมือนจะถูกตังค์ดี
    ตอนนี้เลยกะตัดสินใจใช้ให้มันหมดไปก่อน แล้วจะลองมาเติมแบบเก่าดู ถ้ารถกลับมาเหมือนเดิม ก็คงจะโบกมือลามันล่ะครับ ตอนนี้รถวิ่งได้ 100เดียว จาก120
    ความเร็วตกไปเยอะ และที่สำคัญ จะเร่งจะแซงอะไร เหนื่อยใจเลยครับตอน
    นี้

2. EGKASID

EGKASID New Member Member

141
    1
    0
    คราวหน้าถ้าเติมอีก ให้ขอใบเสร็จปั๊มที่เราเติมไว้ด้วยครับ เผื่อเครื่องมีปัญหา

3. ไม่กล้าเติมอ่ะ แพงยังไงก็เติมดีเซลอ่ะแหละ กัวพัง

4. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ผมว่าไปซื้อ น้ำยาล้างหัวฉีดที่ศูนย์ใส่ราคา 250 บาทประมาณนี้แล้วก็
    เลิกเติมครับดูแล้วไม่เหมาะกับรถแรงๆ อย่างเราแน่ ขอให้เป็นทางเลือกสุดท้าย
    ดีกว่าถ้าจะเติม แต่ถ้าเติมก็ 200-300 พอ ดีกว่าครับ
    ผมเองตั้งแต่ประกาศมาไม่ใช้เลยครับ ไปเติม shell ครับไม่ได้โฆษณา
    นะครับ แบบธรรมดาก็พอหรือไม่ก็ คาเท็ก เพราะเข้ามีดรงกลั่นของเขาเองครับ

5. ^BLUE_SODA^

^BLUE_SODA^ New Member Member

307
    9
    0
    V Power เท่านั้น ครับ เหอๆ

6. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    อย่าเติมคับ..อันตราย....

7. pba

pba Member Member

55
    1
    8
    ของผมก็เติม V มาตลอดเลยคับ แพงหน่อย แต่สบายใจคับ

8. SuMo_ChAmP

SuMo_ChAmP New Member Member

319
    14
    0
    น้ำมันขึ้นอีกแล้ว

ทำงายดี...

9. ผมเติมเป็นครั้งคราวคับ เเต่รู้สึกได้จิงๆคับว่ารถเร่งไม่ออกเเล้วควันดำด้วย....ทุกวันนี้เติมผสมคับ(โซดาน้ำ) อิอิ..

10. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    ลองเชคกรองโซล่าดูด้วยครับ

11. โต๋เต๋

โต๋เต๋ New Member Member

590
    7
    0
    ผมไม้กล้าเติมเหมือนกันเลย

12. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ผมก็ไม่กล้าเติมเดี๋ยวพัง

13. jo772

jo772 New Member Member

87
    0
    0
  14. jo772

jo772 New Member Member

87
    0
    0
    ผมก็ไม่กล้าเติมเหมือนกันครับ

15. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    สรุปครับ การันตี แม่งห่วยจิงๆครับ B5เนี่ย ผมเปลี่ยนน้ำมันแล้ว มันหายครับ

ก็คงโบกมือลากะมันแล้ว B5 เนี่ย

16. ^BLUE_SODA^

^BLUE_SODA^ New Member Member

307
    9
    0

เง้อ......รถเพ่เบน เติมดีเซล จะรอดมั้ยเนี่ย :confused: ก็กินผักซะ อย่างงั้น ..

17. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    มีข้อปฏิบัติดีดี เกี่ยวกับ D4D มาฝาก

วันที่เอารถ เข้าศูนย์ ได้มีโอกาสนั่งคุยกับช่าง
    เขาก็แนะนำวิธีดูแล เจ้า ไทเกอร์ ดีโฟดีว่า

1. อย่าได้ริเติม ไบโอ ดีเซล เป็นอันขาด เติมเมื่อไหร่น็อคเมื่อนั้น หัวฉีดจะเจ้งทันที
    2. เนื่องจากรถรุ่นนี้กินน้ำมัน พอสมควรทีเดียว ดังนั้นในการขับขี่ ถ้าอยากประหยัดต้อง
    พยายามอย่างให้วัดรอบ เกิน 3000 รอบ /นาที
    3.ในการเปลี่ยนอะไหล่แต่ละครั้ง พยายามให้เป็นของมียี่ห้อ ไว้ก่อน
    เน้น หลักๆ คือ น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง กรองดีเซล กรองอากาศ
    4. อย่าพยามยามไปยุ่งเกี่ยวกับกล่องไฟ โดยไม่จำเป็น ถ้าเราไม่รู้จริง เพราะเครื่อง D4D
    ควบคุมด้วยระบบอิเลคทรอนิก หากเกิดลัดวงจรจะไปกันใหญ่
    อีกอย่างนึงคือ เวลา ล้างห้องเครื่องต้องหาอะไรเซฟกล่อง หัวจ่าย ไว้ก่อน
    5. การติดแก๊สมีคนถามมาเยอะ ว่าติดได้ไหมเครื่องดีเซล ตอนนี้อย่างเพิ่งเลยครับ
    ยังไม่ค่อยเวิร์ค ไม่มีที่ไหนที่เจ๋งจริงๆ รออีสักพัก ใจเย็นๆ

ฝากไว้แค่นี้ก่อนครับ ทำงานไปด้วยแต่ก็อยากบอกเพือนๆ มีอะไรดีดี จะมาบอกใหม่ครับ
    ส่วนเพือนคนไหนที่มีหัวข้อดี ก็ช่วยกันหน่อยนะครับ เป็นวิทยาทาน รู้ไว้ใช่ว่า ..จริงไหม

www.pickupclubthailand.com หน้ากระดานข่าวหลัก :: D4D CLUB

18. ผมเติมแต่ดีเซลธรรมดา เคยคิดจะลอง B5 เหมือนกันน่ะ
    ถ้ามันไม่มีให้เติมก็ต้องเติม แต่ตอนนี้คงไม่ดีกว่า อิอิ ไม่อยากให้น้องหนิมกินปั้ม

19. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
    เหอะงั้นเราลงเจติดแก๊สกันดีกว่าเน๊อะ (รถโหลดจะซ่อนถังไว้ใต้ท้องได้ป่ะครับ)

20. GAUSS

4,354
    50
    48
    อย่าเลยครับ ขนาดเดิมนะ ถ้าโพร์วิล หรือยกสูง ค่อยน่าเอาถังแก๊ส
    ติดด้านล่าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้