ถามเรื่องการพันเฮดเดอร์ ข้อดี+ข้อเสีย และราคา

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย note Si, 28 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. note Si

note Si New Member Member

264
    48
    0
    พอดีรถผมใส่เฮดเดอร์เลสอยู่ แต่จะถามว่าจะพันผ้าดีไหม ข้อดี+ ข้อเสีย เขาบอกว่าถ้าพันรถจะวิงดีขึ้นหรือไม่ และราคาประมาณเท่าไร ซื้อผ้ามาพันเองได้ไหมคับถ้าได้ช่วยลงวิธืการพันให้หน่อยนะคับ
    เพื่อจะได้ประหยัด ผมว่ามันน่าจพันไม่ยากนะคับ ช่วยบอกดีคับ

Madeawsri และ BiggyCat ถูกใจสิ่งนี้
  2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ข้อดี
    - กันความร้อนจากท่อไอเสีย ไม่ให้ออกมาในห้องเครื่องเยอะ

ข้อเสีย
    - ผ้ามันดูดซับน้ำพอสมควร ตอนแกะออก เฮดเราจะเละ ๆ หมอง ๆ หน่อย ต้องเอาไปปัดเงาใหม่อย่างเดียว ไม่งั้น สภาพเน่ามาก

ส่วนว่าพันแล้วแรงขึ้นมั้ย อันนี้ไม่รู้ครับ รู้แต่เคยพัน ตอนนี้ถอดออกแล้ว ก็ไม่รู้สึกต่างครับ

พันเองได้ครับ แช่น้ำไว้สักพัก แล้วก็เอามาพัน แต่จะแน่น และสวยมั้ย อันนี้แล้วแต่ฝีมือ ถ้าใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ไล่ให้แน่ ก็คงสวยครับ

ที่สำคัญ ยึดเข็มขัดให้แน่น ผ้าจะได้ไม่หลุดรุ่ยออกมา ตามปลายผ้าต่าง ๆ

3. ที่เค้าพันผ้า เพราะต้องการรักษาความร้อนภายในท่อ ให้สม่ำเสมอ
    เพราะอากาศที่ร้อนกว่า จะเคลื่นที่ไปหาอากาศที่เย็นกว่า ดังนั้นเค้า
    จึงต้องการให้อากาศภายในท่อร้อนอยู่ตลอดเวลา เพื่อให้ไอเสียที่ร้อน
    วิ่งออกไปหาอากาศที่เย็นกว่าที่ปลายท่อไอเสีย การระบายไอเสียจึง
    จะได้ประสิทธิภาพสูงสุดครับ

ที่พูดไว้ก็เป็นแค่หลักการ แต่ถามว่าพันแรงแรงจนรู้สึกได้ไหม ตอบ
    ได้เลยว่าไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง แต่พันไว้ก็ไม่เสียหลาย แล้วแต่ว่า
    เราชอบแบบไหน

4. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ช่วยให้ความร้อนไม่กระจายตัวไปรบกวนสิ่งต่างๆ เพราะความร้อนในห้องเครื่องทำให้เกินผลเสีย ใกล้สุดก็แผงแอร์

ควรจะพันรึหาอะไรมากั้นไม่ให้ความร้อนกระจายตัวครับ

ส่วนพันเองได้ไหม ทำได้แต่อย่าเลยดีกว่าครับ ระคายมือ ให้ร้านพันให้ดีกว่า

5. note Si

note Si New Member Member

264
    48
    0
    UPๆๆๆๆๆๆ

6. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    แกะมาอย่างคันนนน:sad:

7. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ครับก็ขอถือโอกาส อธิบายเรื่องผ้าพันกันสักนิดนะครับเพราะถามกันมามากครับ
    เหตุผลที่ต้องพันผ้า
    1. เพื่อคงอุณหภูมิของวัสดุให้รับและคายความร้อนอย่างช้าๆเพื่อป้องกันการหดตัวและขยายตัวอย่างรวดเร็ว
    เพื่ออะไร เนื่องจากในต่างประเทศมีอุณหภูมิอากาศในฤดูหนาวที่เย็นจัดดังนั้นท่อไอเสียที่ทำจากสแตนเลสเมื่อเครื่องยนต์ทำงานจะมีอุณหภูมิที่สูงมากส่งมายังท่อระบายหากสแตนเลสร้อนจัดเมื่อมากระทบกับความเย็นจัดเมื่อรถเกิดวิ่งช่วงหิมะตกและมีน้ำที่ถนนจะเกิดการแตกร้าวได้ เป็นปกติของวัสดุสแตนเลส ดังนั้นทางญี่ปุ่นและอเมริกาซึ่งเป็นสำนักตกแต่งที่ผลิตท่อที่มาจากวัสดุสแตนเลสจึงหาทางป้องกันและยืดอายุงานให้ยาวนานขึ้น
    2.ทำให้ห้องเครื่องเย็นขึ้นไหม หากวัสดุนั้นทำมาจากสแตนเลสที่ผลิตขึ้นมาเพื่อใช้ทำท่อทนความร้อน_(ท่อไอเสีย)โดยเฉพาะ ที่ไม่ใช่เอาท่ออุตสาหกรรมที่ทำราวบันใดมา ก็ไม่ต้องกลัวเรื่องการกระจายความร้อนที่ออกมาครับ เนื่องจากหากเป็นเลสทำท่อแท้ๆจะไม่อมความร้อนและคายความร้อนไปได้อย่างรวดเร็วจากการทดสอบโดยเครื่องวัดอุณหภูมิและเครื่องมือวัดอุณหภูมิท่อไอเสีย ท่อของเรามีความร้อนสะสมน้อยกว่าของเดิมโรงงานมากกว่า30% ในรถทดสอบ WISH CAMRY ALTIS แต่เมื่อพันผ้าแล้วอุณหภูมิในห้องเครื่องกลับสูงขึ้นมากกว่าของเดิมโรงงานเสียอีก
    3.พลังงาน เราคงทราบกันดีนะครับว่าเครื่องยนต์ยิ่งรับและระบายความร้อนได้เร็วยิ่งทำให้เครื่องมีกำลังที่มากกว่ารถที่รับและอมความร้อนสะสมไว้ เปรียบง่ายๆอากาศร้อนแล้วคุณยังเอาผ้าห่มมาห่ม รถยนต์ไม่ใช่หลังคาบ้านที่ต้องหาฉนวนมาบุเพื่อไม่ให้ความร้อนออกมาแล้วส่วนที่ถูกบุหุ้มไว้ก็จะยิ่งสะสมความร้อน ดังที่เราเคยได้ยินว่าพันผ้าแล้วไฟไหม้ อันที่จริงไม่ได้เกิดจากคุณภาพของผ้าพันหากแต่เกิดจากความร้อนสะสมมากเกินไปจนวัสดุหมดความสามารถในการรับความร้อน นะครับ
    4.แรงม้าแรงบิดเพิ่มไหมแรงขึ้นไหมถ้าพันผ้า ผมผลิตและทดสอบท่อได้ผลสรุปออกมาชัดเจนทุกรุ่นที่ทำขายว่าการพันผ้าไม่ได้ช่วยให้แรงเพิ่มแต่อย่างใดกลับทำให้แรงม้าตกมากกว่าเครื่องเดิมเสียอีกในอุณหภูมิและเวลาที่เพิ่มขึ้น เนื่องจากความร้อนสะสมในเครื่องจะเพิ่มมากขึ้นอันเกิดจากท่อไม่สามารถระบายความร้อนออกได้เลยครับ
    สรุปการพันผ้าเป็นผลทางการค้าของผู้ขายที่จะทำตลาดแต่ไม่ได้ทำให้ความแรงเพิ่มแต่อย่าใดครับ ยืนยันทั้งทางทฤษฏี และภาคปฏิบัติเลยครับ ไม่ได้มีเจตนามาขัดผลประโยชน์กับใครนะครับแต่เป็นผลการทดสอบจริงของทางโรงงาน APEXI

8. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    ตอนแกะเฝือกใช่ป่ะ ....

พันไว้ผมว่าดีนะ ความร้อนมนจะได้ไม่กระจาย ส่วนเรื่องพันนี่ต้องละเอียดนิดนึงเห็นบางอันพันสวยมากเลยมีลวดรัดอย่างดีฝีมือจิงๆ

9. mo_mo

1,095
    223
    0
    แล้วพี่อยากใส่บ้างม่ะคับ :D

10. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    เห็นบอกง่วงนอนบ่อย.ๆ..เพื่อนเป็นห่วงครับ กลัวจะหนีไปดาวน์รถใหม่อีก

tamazung ถูกใจสิ่งนี้
  11. mo_mo

1,095
    223
    0
    อย่าใช้งานผมหนักสิคับเพ่ แหลกเอามันส์ก็พอ อย่าแหลกเอาโล่ห์เลยคับ

12. Poppi_EK

Poppi_EK New Member Member

84
    9
    0
    เหอๆ......มันไม่ร้อน รู้แค่นี้อ่า

13. รอผ่อนให้หมดก่อน ใจเย็น ๆ อยาเพิ่งรีบ มีเวลาอีกหลายปี

14. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ค้นพบบุคคลแหลกอันตรายเพิ่มอีกหนึ่งคนแล้วนี่

15. mo_mo

1,095
    223
    0

เตริกยันเช้า :D

16. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ตอบได้เนียลครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  17. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    แล้วถ้า Head เหล็กพันผ้า จะเป็นยังไงบ้างครบ

ข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

18. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ตอบได้ Good..

19. รอคนอื่นมาตอบดีกว่าครับ ผมไม่กล้าตอบ ผมกลัวจะโดน "ศิษย์ล้างครู" คร้าบ

20. Header เหล็กพันผ้าไม่ได้ มันจะกรอบพังทั้งเฮดเดอร์รวมทั้งผ้าที่พันด้วย เคยลองมาแล้ว เสียหายทั้งสองอย่างในเวลาอันรวดเร็ว ส่วนท่อสเตนเลสเอาผ้าไปพันได้ พอพันแล้วก็ดูสวยดี ผมชอบ เรื่องเวิร์คไม่เวิร์คไม่ได้สนใจ อ้อ! คนที่คิดจะพันผ้ากับท่อด้วยตัวเองให้ระวังด้วย มันคันจริงๆ เป็นวันสองวันกว่าจะหาย

iodineman และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  21. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ขอความกรุณาด้วยนะครับ ทุกท่าน โปรดอยู่ในความสงบครับ ขอบคุณครับ <<<

22. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    บอกตรง ๆ ไม่รู้ว่าดี หรือเสีย อย่างงั้ย แต่เห็นรถเพื่อน ๆ
    มันพันมา ดูเท่ห์ดี อยากพันบ้าง แต่ยังหาร้านที่รับพัน
    ในราคาแบบไม่แรงยังไม่ได้
    พอมีใครแนะนำบ้างได้มัย แล้วราคาประมาณคันละ
    เท่าไหรครับ รถผม 4-2-1 ของร้าน 42/1

23. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    มันจะพันได้เหรอครับเอาเฮดเหล็กมาพันผ้ามันแข็งนะจะบิดพันได้เหรอ
    ทำไมไม่เอาผ้ามาพันเฮดเหล็กล่ะครับง่ายกว่าอีก:D:D:D

24. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    อ่านแล้ว งง เนอะ:D

25. เออ...ถูกเลยพี่ต้น เสียดายหลงโง่อยู่ตั้งนาน 555+

26. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    อืม ใช่จริงๆด้วยครับพี่

ผมนี่มันโง่ จริงๆครับ

ทั้งโง่ทั้งแถ เลยครับ

เดี๋ยวไปทายาแดงก่อนนะครับ

แสบสีข้าง

27. Dear To Mana

Dear To Mana New Member Member

94
    115
    0
    ผมใช้เฮดเล็กก้อพันเหมือนกัน ไม่รู้แรงขึ้นหรือป่าว แต่สวยดี

28. mo_mo

1,095
    223
    0

เล็กมากมั้ยครับ

29. kungking5

1,661
    287
    0
    พี่ว่างมากมั้ยครับ

30. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เอาผ้ามาพันเฮดเหล็ก ผมก็พันอยู่นะ ใช้มา2ปีละ ยังปกติดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ

แต่เคยอ่านเค้าบอกว่ามีโอกาสทำให้เกิดสนิม เหมือนกัน

เวลาพันให้ชุบน้ำก่อนนะไม่งั้นจะคันมือเหมือนโดนหมามุ้ยเลยนะ ต้องใช้ข้าวเหนียวมาจิ้มๆออก

เคยมีคนบอกว่าใช้พวกผ้าที่เค้าพันพวกท่อเรือหางยาวก็ได้ถูกดี ผมซื้อมา 15 เมตร 800 บาทครับยี่ห้อSard แต่น่าจะปลอม

ที่พันไว้เพราะไม่อยากให้ห้องเครื่องร้อนครับ(แต่มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้