รถเข้าเกียร์ D แล้วมันไม่วิ่งอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย FirstCar, 7 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FirstCar

FirstCar New Member Member

105
    0
    0
    Presea R11 เครื่อง 1.8 เกียร์ Auto

เหยียบคันเร่งเกือบจมยังวิ่งอ่อยๆ อ่ะครับ แต่ถ้าวิ่งไปซักพักก็จะโอเค ไม่มีปัญหาอะไร แต่เวลาจอดรถไว้ แล้วสตาร์ทเครื่องปรับเกียร์มาเกียร์ D มันจะไม่วิ่งอ่ะครับ แต่ถ้าขยับๆ แล้วมันดัง กึกๆ ( เหมือนกับมันลงล๊อคมัน ) มันก็จะมีแรงออกตัวเหมือนเดิม แรกๆ ผมก็ขยับๆ อย่างเนี้ยอ่ะครับหลังๆ มันเริ่มขยับยังไงก็ไม่ลงล๊อคละ สรุปรถผมเป็นอะไรอ่ะครับ

ตอนนี้ถ้าปรับมาเกียร์ D แล้วมันไม่วิ่ง ( เหมือนเกียร์ N ) ขยับ ยังไงก็ยังไม่ลงล๊อค ผมก็จะเปลี่ยนมาใส่เกียร์ 2 หรือ ไม่ก็กด OverDrive อ่ะครับมันก็จะมีแรงออกตัวเหมือนเดิมปกติ แล้วพอวิ่งไปฉิวๆ แล้วค่อยเปลี่ยนมาเป็น ตัว D แรกๆ มันก็โอเค แต่ตอนนี้รู้สึกว่า พอผ่อนคันเร่ง ( อยู่เกียร์ D ) แล้วเหยียบคันเร่งอีกบางครั้งรถมันไม่มีแรงอ่ะครับ

ช่วยวิเคราะห์และแก้ปัญหาด้วยครับผมควรจะทำอย่างไรดี จะเปลี่ยน หรือซ่อมอะไร บ้าง แล้วต้องใบ้งบประมาณเท่าไหร่ ครับ ตอนนี้ตังค์มะค่อยมีด้วยครับ เหลืองบ กะรถอยู่ หมื่นต้นๆ อยากให้ครั้งเดียวจบเลยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
    Presea SR18 DE

2. FirstCar

105
    0
    0
    ข้อมูลเพิ่มเติม ถ้าเกียร์ R กับ เกียร์ 2 ยังใช้ได้อยู่ครับ

3. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    กังเพีย......เกียร์พังแล้วครับ แบบนี้ ซ่อมไม่คุ้มครับ เปลี่ยนคุ้มกว่าครับ

4. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูหรือยังครับ แต่ห้ามใช้พวกน้ำมันล้างห้องเกียร์นะครับ เพราะเกียร์เรามันเก่าแล้ว

เจอ flushing oil พวกนั้นเข้าไปล่ะก็ คลัชเกียร์เปื่อยหมดแน่ๆ

อาการแบบนี้ ถ้าลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูซักที อาจจะดีขึ้นได้นะครับ

ผมว่าลองของถูกที่ไม่ได้ทำอันตรายอะไรก่อน

แล้วค่อยไปหาของแพงทำ เป็นการรักษาขั้นถัดไป

5. FirstCar

105
    0
    0
    T_T ไม่จิงงงง...ฮือๆ นึกว่าจะอาการไม่หนักมาก ถ้าพี่ๆ ว่างั้น เดี๋ยวลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก่อน ถ้าไม่หายก็คงต้องเปลี่ยนอ่ะครับ
    แล้ว เกียร์นี่แพงไม๊ครับ ขอตัวเลือกหน่อยครับมีของอะไรบ้าง ของเชียงกงเท่าไหร่ ของใหม่เท่าไหร่ แล้วถ้าไหนๆ ก็เปลี่ยนเกียร์แล้ว
    พี่ๆ ว่าควรจะดูอะไรอีกป่าวครับ ( ไหนๆ ก็ต้องถอดเกียร์มาแล้ว อะไรควรจะเปลี่ยนอีกจะได้ไม่ต้องมาแกะอีก ) ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถครับ
    นี่เป็นคันแรกของผม

น้ำมันเกียร์นี่พี่ใช้ของอะไรดีอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

6. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เครื่อง SR18 นี่ไม่รู้ครับ แต่เกียร์ออโต้เครื่อง GA16 นี่ราคาลูกละ 4,500 บาท เชียงกงนะครับ ราคายังไม่ได้ต่อ

ยกลูกใหม่ เป็นไปไม่ได้ที่จะทำ เพราะลูกนึงคงแพงเกือบๆ ราคารถเลย

ถ้าให้ดีเปลี่ยนเชียงกง ต้องให้อู่หาให้ เราไปเดินเองอาจได้ลูกไม่ดีมา

เพราะอู่บางอู่นี่มีร้านประจำที่รับประกันให้กัน เพราะแม้แต่ช่างเองยังเลือกไม่ถูกเลยว่าอันไหนดีไม่ดี

แต่จะไว้ใจกันกับเชียงกงบางร้านที่เขารู้กัน แถมให้อู่หาให้จะมีรับประกันงานให้ด้วย

ลองสืบราคาเชียงกงดูดีๆ จะได้ไม่โดนอู่ฟันเอา

7. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ผมว่าหาเกียร์เซียงกงสวย ๆ สักตัวน่าจะเป็นทางเลือกที่น่าสนจัยนะคับ......เพราะจากอาการที่กล่าวมานั้น.....ตัวทอคคอนเวอดเตอร์มันน่าจะเสืยแล้วถึงเปลื่อนน้ำมันเกียร์ใหม่ก็ไม่ได้ช่วยอะไร.....เพราะเกียร์ออโต้...มันใช้แรงดันน้ำมันในการเปลื่อนเกียร์........ตามที่พี่ป๊อปบอกเลยคับซ่อมไม่คุ้มแล้ว........เปลื่อนใหม่ดี่กว่า......อิอิ

8. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    เปลี่ยนอีกเสียงคับ ซ่อมไม่น่าจะคุ้ม
    หรือถ้าไหวและใจรักแรงก็เปลี่ยนเครื่องไปเลยทีเดียว
    ราคาเครื่องตอนนี้ก็ไม่เท่าไหร่แล้ว

น่าเสียดาย อาการนี้น่าจะเกิดกับเจ้าตูนเนอะ
    จะได้มีข้ออ้างเปลี่ยนเครื่องได้
    อิ อิ

9. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ไม่เข้าใจว่าไมเป็นเฉพาะตอนเข้าเกียร์D เข้า2วิ่งได้
    ถ้าพังก้อต้องเปนทุกเกียร์จิ เพราะยังไงๆกอต้องผ่าน เกียร์1 ก่อนอยู่ดี จิงมะ

10. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0

เห็นด้วยว่าน่าจะลองแก้ไขเบื้องต้นด้วยการไปถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อน
    ค่าใช้จ่ายคงไม่ถึงพัน เพิ่มเติม นิดหนึ่ง ตอนถ่ายแล้วลองไปขอดูน้ำมันเก่าที่ถูกถ่ายออกมา ลองดูว่ามีเศษอะไรปะปนมากับน้ำมันรึเปล่า เคยเป็นอยู่เหมือนกัน แต่เกียร์เค้าก็อยู่กับเราได้อีกไม่นานนักหรอก ของผมอาการแบบเดียวกัน แต่เป็นที่เกียร์ ถอยหลังเข้าไม่ได้ เข้าไม่วิ่ง หลังจากถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วเค้าอยู่ได้อีก 2 เดือนกว่า ก่อนจะลาโลกไป ถ่ายน้ำมันเกียร์แบบถ่ายธรรมดาน่ะ ลองดูก่อน ถ้าไปถ่ายแบบใช้เครื่อง เติมเข้า ดูดออก ค่าใช้จ่ายจะสูงไป เก็บเงินไว้เผื่อเกียร์ลูกใหม่ดีกว่า ลองทำตามที่ว่าดูก่อนครับ

11. whitebear

1,191
    11
    0
    มีเพื่อนแล้วคับ
    พี่สาวผมเอง (พี่โต๊ด)
    อาการเดียวกันเลย

12. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    ซ่อมดีกว่ามั้ย รถใช้งาน หวังใช้ยาวๆซ่อมเอาเหอะ แพงหน่อย แต่ใช้ยาว เปลี่ยนมือสองก็ดีนะ ถูกดี แต่สภาพข้างในไม่ทราบ

เอาเป็นว่าถ้าจะใช้งานบ้านๆทั่วไป เอาทนๆก็ซ่อม

ถ้าจะเอาแรงๆ ก็เทอร์โบ เกียร์ธรรมดา จบ

13. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    นั้นไง....มายุให้แรงกันอีกแล้ว.....ไม่ต้องเอาคนอื่นเลย.....คันพี่นั้นแหละก่อนเลย......ยุด้วยเลยอีกคน

14. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    ตาโอ ลองไปคุยกะช่างที่เคารพผมยัง ถ้ารถเดิมๆน่ะแกถนัดนะผมว่า เรื่องซ่อมเกียร์ สับเฟืองเนี่ยะ ผมถือว่าแกทำให้ผมเนียนใช้ได้เลยอ่ะ ประหยัดน้ำมัน อีกต่างหาก

15. whitebear

1,191
    11
    0
    ลองถามแต่เปลี่ยนเกียร์อะคับ
    ไม่ได้ถามถึงเรื่องซ่อมเลย
    เดี๋ยวรอพี่สาวตัดสินใจก่อนว่าจะ
    เปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้เหมือนเดิม
    หรือเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้