ไปเปลี่ยนล้อกับยางมา วิ่งไม่ดีเลย ทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย หนุ่มซาตาน, 27 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    วันนี้พารถไปเปลี่ยนล้อและยาง ใช้ล้อ 7*15 และยางใช้ของบริดสโตน 185/60/15(ล้อมือ 2 ยางใหม่)หลังจากที่เปลี่ยนเสร็จแล้วมองดูรู้เลยว่าหน้ารถสูงกว่าด้านท้าย ตั้งศูนย์เสร็จขับออกมาปุ้บพบว่ารถกินขวา เลยกลับไปที่ร้านให้ตั้งศูนย์ใหม่ ทีนี้ใช้เวลาตั้งศูนย์เกือบชม. ช่างบอกว่า ยางรัดแรคพวงมาลัยหลวม ทำให้รถวิ่งส่าย ขับรถกลับมาบ้าน ขับเกิน 80 ไม่ได้เลย หน้าลอย แถมรถวิ่งส่าย พวงมาลัยสั่น ตอนนี้ก็ยังงงว่าตอนใส่ล้อเดิมขอบ 13 วิ่งปกตีทุกอย่าง หรือว่าต้องถอดชุดนี้แล้วเปลี่ยนไปลงขอบ 14 แทนดีเนี่ย:cry:

2. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    แม็คมีปัญหาป่าวคับ ลองให้ร้านยางถ่วงล้อดูใหม่ดีกว่า วิ่งเกิน80 ของเดิมไม่เป็นไร ของใหม่ก็ไม่น่ามีปัญหา ผมกลัวว่าแม็คจะคดจัง ให้ร้านถอดยางแล้วเช็คแม็คดูคับว่าคดป่าว

3. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ล้อกว้าง 15*7 แต่ทำไมใส่ยางหน้ากว้าง185 60 15 เองล่ะครับ น่าจะใส่สัก 195 55 15 นะครับ แต่ก็ตามที่แบทบอกละคับ ลองเช็คแม้กด้วยครับเพราะซื้อมือ2 อ่าคับ

4. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    ดูที่ล้อก่อนครับ เพราะเป็นมือ2 อาจจะมีคด หรือดุ้งนะครับ ส่วนยางเป็นของใหม่ประเด็นนี้ตัดไปครับ

หรืออีกอย่างลองเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์ดูครับ อาจจะเป็นที่ช่างก็ได้ครับ

5. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ตอนใส่ขอบ13" หน้ารถสูงกว่าด้านท้ายด้วยรึเปล่าครับ ถ้าไม่สูงกว่า ตอนเปลี่ยนมา 15" รถก็ไม่น่าที่จะหน้าลอย เพราะความสูงล้อหน้า/หลังต้องสูงขึ้นเท่าๆกัน

ตอนวิ่งขอบ13" รถวิ่งตรงไม่กินซ้าย-ขวาซักนิดเลยรึเปล่า ถ้าใช่ปัญหาก็น่าจะอยู่ที่ล้อ
    แต่ถ้ามีกินบ้างนิดหน่อย พอเราเปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้น อาการที่กินนิดหน่อยจะเพิ่มมากขึ้น
    ผลจากหน้าสัมผัสของยางกับพื้นถนนอ่ะครับ

ลองหารถที่เป็น 4/100 สลับล้อดูครับ หรือไม่ก็ใส่ขอบ 13" อันเดิมแล้ววิ่งดูอีกที ถ้าวิ่งเป๋ ก็คงเป็นที่ร้านละครับ...:D

6. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    บอกแล้วให้ใส่แค่ 195/55/15 นะกะลังดี
    ที่สำคัญ max มันดุ้งป่าว ซ่อมมาป่าว
    ลองดูดีๆนะ

7. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    ลองสลับ MAG ก่อนคับ ง่าย ๆ เอาคู่หลังมาใส่คู่หน้าสลับกันคับ

8. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    น่าจะแม็คนะครับ

9. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    แม็ก น่าจะมีปัญหาครับ

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ดุ้งชัวร์

11. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    เป็นไงบ้าง up ด้วยคับ

12. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    เป็นที่ยางครับ ผมเคยใช้มาแล้วไอ้ยางยี้ห้อนี้นะครับ ตอนนั้นไปซื้อมาเส้นละ1250 บาท 4เส้นครับ พอเอารถออกมาใช้กลับกินขวา ผมจึงกลับไปให้ร้านที่ซื้อตั้ง0 ให้ใหม่ ตั้งยังไงก็ไม่ได้เรื่องจนผมรำคาน จนตองเอารถกลับ แถมมันยังบอกว่ารถเราเป็นรถราคาถูก การทรงตัวมันไม่ดีรถมันเบา ผมล่ะแค้นจริงๆ แล้วยังบอกอ้างความรับผิดชอบอีกนะ ว่าอาจเป็นที่ช่วงล่างเคยไปประสบอุบัติเหตุมารึเปล่า เพราะป็นรถมือสอง หลังจากนั้นผมก็ไปตั้งร้านอื่น ทั่วโคราช เปลี่ยน อาไหล่ ช่วงล่างไปหลายอย่าง ตามช่างแต่ละ0จะอ้าง (หลอกให้เปลี่ยนไปเรื่องรักษาแบบเดาๆ สุดท้ายไม่เห็นจะดีขึ้นแล้ว ก็ไม่หายจนปัญญา) และแล้วก็ไปเจอร้านหนึ่งแบบฟลุ๊กๆช่าง บอกให้ลองเปลี่ยนยางคู่หน้าดูแต่ผมก็แย้งว่าเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่นะมือหนึ่งด้วย แต่ ผมก็ลองเปลี่ยนดูเป็นยี่ห้อ มิสชลิน เส้นละ 2000กว่า ดู ปรากฏว่าหายเลย รถวิ่งตรงดีปล่อยมือจากพวงมาลัยได้ตามปกติ เค้าให้เหตุผมว่า ยางมันไม่เหมาะสมกับรถชนิดนี้ต้องใช้ยางรถเก๋ง เพราะรถNV ระบบช่วงล่างไม่ใช่กะบะ แต่เป็น แบบเก๋ง ควรใช้ยางให้เหมาะสมถูกต้อง และ กรุณาใช้ยางที่มีคุณภาพสักหน่อย ยางจะดีตามคุณภาพของเงิน ยางถูก ยางมือสอง มักมีปัญหาเกี่ยวกับการตั้ง0 ถ่วงรถ โดยตรง หมายเหตุ การตั้ง 0 ควรใช่ช่างที่มีประสบการตั้ง0 ด้วย ใช่ว่าเครื่องตั้ง0รถจะดีราคาแพงสักเพียงใด แต่ช่างตั้ง0 ฝีมือห่วย ตั้งยังไงก็ไม่ได้เรื่องอยู่ดี หวังว่าประสบการร์ความซวยของผมที่เล่ามาทั้งหมดคงมีประโยนช์กลับพี่ๆน้องๆไม่มากก็น้อง นะคราบเจ้านายยยยย

13. มีส่วนๆ เคยเป็นเหมือนกัน ใช้อีกคู่มันเอียงไปข้าง พอเปลี่ยนมาอีกคู่ ดันกลับมาตรงเหมือนเดิม

14. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ขอบคุณมากครับผมที่มาแบ่งปัน สาระความรู้ที่พี่ๆพบเจอมาครับผม

15. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เห็นด้วยอันนี้มีผลครับ ผมโดนมาแล้วแต่ยางหนึบๆๆเลยไม่เครียด:D

16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    195/60/15 กะลังเหมาะครับดูที่ยางกับแม็กดีฝ่าครับ

17. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    สรุปว่า บริจสโตนไม่เหมาะกับ nv แต่ มิชลีนเหมาะกว่าหรือครับ ยังไม่เคลียร์(รุ่นไหนอะครับ)

18. tanit wongsanit

tanit wongsanit New Member Member

100
    7
    0
    ผมเปลี่ยนยางkumho mx หน้า 2 เส้น 195/50/15 แล้วไปตั้งศูนย์ ร้านไม่ยอมตั้งให้บอก
    ว่าลูกหมากหลวมต้องเปลี่ยนใหม่ พอดีวันนั้นไม่ค่อยมีเงินผมก็ไม่เปลี่ยน
    แต่ผมได้ไปเช็กที่ร้านเล็กๆๆข้างทาง ช่างบอกยางหุ้มแหลกหลวม ผมไปซื้อมา80 บาท
    ค่าเปลี่ยน 150 บาท เปลี่ยนข้างซ้ายครับ อาการกินซ้ายหายครับผมงงเลย
    สรุปครับร้านใหญ่ๆๆมันจะแด็กเงินเราอย่างเดียวครับ เราไปทำที่ร้านเราซี้ๆๆดี
    กว่าครับ ที่ผมระบายเพราะมันไม่มีจรรยาบรรจริงๆๆนะครับ
    ถ้าวันนั้นมีตังคงหมดไม่ต่ำกว่า3000 กับร้านเล็กๆๆ230บาทมันต่างกันจริงๆๆครับ

19. boy_mine

boy_mine New Member Member

43
    8
    0
    Max 7 " น่าจะ 195-205 นะครับของผม 6.5" ยัง 195 เลย อาการสั่นมีหลายอยาก ยางบวม หรือไม่ก้อความกว้างของดุมล้อ กับรูดุมของแม็ก ไม่เท่ากัน ต้องไปใส่ตัวที่เค้าเรียกว่า ปลอกกันสั่นนะครับก้อหาย เคยเป็นเหมือนกันเปล่ยนแม็กแล้ววื่งประมาณ 80 พวงมาลัยสั่น ไปใส่ปลอกกันสั่นมาหายเลยล้อละ ประมาณ 300 บาทครับ ถามร้านขายแม็กทั่วไปครับมี

20. gvd_s.

gvd_s. New Member Member

8
    0
    0
    ได้ความรู้มากขึ้นครับ สรุปว่าเป็นกับยาง ขอบคุณพี่ MR.Car007 ครับ
    และพี่Tanit ครับที่แนะนำช่างที่เก่งไม่ได้อยู่ที่เครื่องมือแพงครับแต่อยู่ที่ประสบการณ์ตะหาก หึหึ

21. หนุ่มซาตาน

142
    2
    0
    เอารถไปเช็คศูนย์ล้อมาสามร้านแล้ว แต่ละร้านบอกว่าศูนย์ล้อปกติ อาการกินขวายังมีเหมือนเดิม ช่างแต่ละร้านบอกไม่เหมือนสักอย่าง ร้านแรกบอกว่ายางรัดแรคพวงมาลัยหลวม ร้านสองบอกโช้คหน้ามีการตัดต่อมา ร้านสามบอกว่าใส่ล้อขอบ 15 กับรถพวกเอ็นวี ก็มักเป็นแบบนี้ จะลองไปเปลี่ยนยางรัดแรคดูก่อนถ้าไม่หายก็จะอำลาล้อกะยางชุดนี้แล้ว

22. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ลอง Cock pit สิครับ
    ตั้งศูนย์ระบบ sensor หลายจุด ชัวร์กว่า ระบบ ออฟทิคอล แบบเก่า แต่แพงนิสนึง
    350 บาท สมาชิก 280 บาท

อาการที่ว่ามา โทอิน กับ โทเอ้าท์ ไม่มากไปหรือไม่ติดลบ ถึงหน้าจอ จะโชว์ค่าว่า OK แล้ว
    แต่ มุม แคสเซอร์ กับ แคมเบอร์ ของ รถเก่าๆ มักจาเพี้ยนไป ครับ ทำให้ การ กินซ้าย หรือขวา ก็ยังกลับมาได้ครับ

การกินซ้ายขวาของ รถ ยางเปอร์เซน จะมีปัญหามากกว่าเพราะ
    ยางถูกถอดมาจาก รถคันอื่น ที่มีค่า แคมเบอร์ (ความแบะ)ของล้อต่างกับรถเรา
    หน้ายาง จะเสียไป ทำให้มีการดึงของล้อ

ค้อม้าเบี้ยว ก็เป็นอีก ส่วนนึงที่แก้การกินซ้ายขวาไม่หาย
    บูท บีกนก และบูทยางต่างๆด้วยเหมือนกัน

แต่สุดท้าย ก็เป็นที่คนครับ ช่างนั่นเอง
    ร้านตั้งศูนย์ ถ่วงล้อบางร้าน ไม่เคย Reset เครื่องเลยก็มี ตั้งรถร้อยคันกินซ้ายมันร้อยคัน อาศัยว่า เดี่ยวเอาไปลองขับเอา
    อุ๊ยๆๆๆ กินซ้าย ขัน ออกหน่อยก็ได้แล้ว แบบนี้
    แต่จริงๆแล้วความเพี้ยนที่ว่า มันแก้ไม่หายหรอกครับ แต่ มันเพี้ยนน้อยที่สุดได้ครับ....:D:D

แต่ถ้าผมเอารถเข้าไปตั้งศูนย์ อย่างเดียวแล้วเจอช่างบอกว่า นู้นเสียนี่เสีย ก็บอกไปว่ามาตั้งศูนย์ครับ
    มาตั้ง โทอิน โทเอาท์ ไม่ได้ มาเปลี่ยน อะไหร่

จากเด็กร้านยาง ...:p

23. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    สรุป รถพี่เค้า ลูกปืนโช๊ค แตกครับ พี่เค๊าบอกมา คริคริคริ

24. Grokman

Grokman New Member Member

14
    0
    0
    ของผมก็เป็นครับ......เปลี่ยนยางใหม่มากินขวา Goodyear ว่าจะไปให้ช่างตั้งศูนย์ เป็นไง เดีวมาเล่าให้ฟัง....

สมาชิกใหม่ครับ ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วย

25. หนุ่มซาตาน

142
    2
    0
    มาอัพเดทครับ ช่วงเช้าเอารถไปเปลี่ยนยางรัดแรคพวงมาลัย ขับออกมาอาการเดิม เลยตัดสินใจแน่นอนเลยว่าเปลี่ยนล้อแมกกะยางใหม่ ระหว่างที่จะขับไปร้านแมก แอร์รถก็ร้อนขึ้นมาทันที ปรากฎว่าน้ำยาแอร์รั่วที่ดรายเออร์ โดนค่าเปลี่ยนดรายเออร์กะน้ำมันคอม น้ำยาแอร์ใหม่ กว่าจะเสร็จก็บ่ายสาม ขับรถไปที่ร้านลาดพร้าวสปอตแมกซ์ บอกเปลี่ยนแมกขอบ 14 ลายไทพ์ซีร์ ยางดันลอป 185/65/14 ช่างบอกว่าด้านหน้าสูงกว่าด้านหลังนิ้วครึ่ง ทางร้านเสนอให้โหลดหน้าลงสองนิ้ว ถอดโช้คออกมาก็เจอเจ้าปัญหา ลูกปืนเบ้าโช้คแตก ข้างนึง 950 บาท จากนั้นก็รอเกือบทุ่มนึง รถก็ยังไม่เสร็จช่างต้องตัดแกนอะไรไม่รู้ที่ล้ออีกรอบ แถมยางหมดมีแค่ 3 เส้น เลยต้องเพิ่มเงินไปใช้ 195/60/14 แทน รถเสร็จทั้งรถทั้งเจ้าของเบาหวิวเลย แล้วก็มุ่งหน้าต่อไปที่งานมีทติ้งครับ

26. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    555

มิเป๋งไรคราบ เราร่วมด้วยช่วยกันอยู่ คลับเดียวกัน พี่น้องกันอยู่แล้ว มีปัญหาเรื่องรถหรือเรื่องอื่นๆ (ยกเว้นเรื่องเงิน) :D:D:Dคนในแห่งคลับนี้พร้อมให้คำปรึกษาเต็มที่ไม่อย่างจริงใจ เพียงแค่ให้ รถของพวกท่านที่ป่วยในคลับหายไข้:)NVลูกพ่อ) ก็พลอยมีความสุขไปด้วย:):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้