อัตราทดเฟืองท้าย

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย tha79, 21 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    หวัดดีครับพี่น้อง
    อยากสอบถามอัตราทดเฟืองท้ายที่เหมาะกะ 1J GE ฝาดำ Auto ในคราวน์ MS132 เครื่องเดิม 5 M เกียร์ธรรมดา อยากรู้ครับ เอาแบบออกตัวดี ถ้าได้ปลายด้วย แจ๋วเลย เพราะตอนนี้ทำได้แค่ 160-170 เอง
    ขอคุณล่วงหน้าครับ
    ฐา;)

2. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ลองดูลิงค์ข้างล่างนี้
    http://www.izook.com/gearcalc.htm

ปล.ผมเคย ใช้ 1JZ ฝาดำ เฟืองท้าย 4.1 เดิมๆ ของคราวน์ (เครื่องเดิม 5ME เกียร์ธรรมดา) ล้อ 18" อัตราเร่งดีมากๆ ปลายก้อไหล

จะใช้เฟืองท้ายขนาดไหน ต้องดูขนาดล้อด้วย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กันยายน 2007
  3. tha79

737
    0
    0
    เมื่อวานถอดเฟืองท้ายเดิมออกนับแล้วครับ เป็น 10:43 แล้วเปลี่ยนเป็น 9:41 ลองแล้วออกตัวดีขึ้น ส่วนความเร็วปลาย จะเทสวันเสาร์ตอนไปบางแสน ได้ผลยังไงแล้วจะมาโพสต์อีทีครับ ต้องรีบลองซะหน่อย เพราะอยู่ในช่วงwarranty ถ้าไม่ได้ดั่งใจจะได้เปลี่ยนเป็น 9:43 ฮ่าๆๆๆ

4. tha79

737
    0
    0
    ลองมาแล้วครับ นั่งห้าคน ได้ปลาย 185 ครับ ถ้าคนเดียวน่าจะทะลุ 190 นะครับ แต่ลากยาวมากไม่ได้ครับ ยังแก้ปัญหาเรื่องความร้อนไม่จบครับ ความร้อนขึ้นเลยครึ่งเกจ แต่ไม่ถึงฮีทนะครับ

5. tha79

737
    0
    0
    วันนี้ลองใหม่อีกที ถีง200 แล้วครับ

6. ban-l200

ban-l200 New Member Member

22
    0
    0
    มีเบอร์ 4.1หรือ 10:41เหลือบ้าง

มีเบอร์ 4.1หรือ 10:41เหลือบ้างไหมตอนนี้ใช้ 11:43 อยู่มันอืดมาก โทร 0865709631

7. tha79

737
    0
    0
    มี 10:43 อัตราทด 4.3 นะครับ แต่เฉพาะลูกเฟือง นะครับ

8. Kwan 960 Turbo

Kwan 960 Turbo New Member Member

44
    0
    0
    เรื่อง ความเร็ว ที่โชว์ บนหน้าปัดอ่ะครับ
    คือ สมมติ ว่า เฟืองท้ายเดิม 3.9 วิ่งความเร็วปลายที่ 180 แต่พอเปลี่ยนเป็นเฟืองท้าย 4.3 หรือ 4.1 ความเร็วปลายที่200

ผมอยากบอกว่า ที่หน้าปัดรถ มันบอกความเร็วเพี้ยนอ่ะครับ

เนื่องจาก sensor วัดความเร็วของ เครื่อง J อยู่ที่ เกียร์ เราเปลี่ยน เฟืองท้ายแล้ว แต่ sensor เรามันไม่ได้เปลี่ยนรอบทดให้
    เพราะจะนั้นความเร็ว มันจจะขึ้นเร็วมากๆถ้าเราเปลี่ยน อัตราทดเฟืองท้ายให้มากขึ้น
    การเปลี่ยน อัตราทดเฟืองท้าย ต้องดูถึงจุดประสงค์ ว่าเราใช้งานรถ แบบไหน ในเมืองหรือนอก เมือง
    สำหรับเครื่อง J ถ้าเราใช้งานนอกเมือง ควรจะเป็น 3.9 แต่ถ้าเป็นในเมือง 4.1 กำลังดี แต่ถ้า 4.3 ขึ้นไป ก็ปรู๊ดปราดได้เเลย ออกตัวเร็ว

ง่ายๆ ครับ เฟืองท้ายอัตราทดสูงๆ ออกตัวดี เร็ว แต่ความเร็ว ปลายหมดไวครับ ที่เป็นว่า หน้าปัดมันโชว์200ได้เพราะ อัตราทดเฟืองท้ายเปลี่ยนไป จริงๆ แล้วความเร็วไม่น่าจะมากขึ้นได้ ไม่แนน่ ถ้าวัดจริงๆแล้ว อาจจะ น้อยกว่าเดิมด้วย แล้วก็ กินน้ำมันถ้าวิ่งต่างจังหวัดครับ

ส่วนเฟืองท้ายอัตราทดต่ำ ข้อเสียคือออกตัวช้า อืด ในเมือง แต่วิ่งนอกเมืองแล้ว เวลามันลอยตัวแล้ว วิ่งประหยัด ความเร็วปลายได้เยอะ แต่ใช้ ทางยาวขึ้น

การวัดความเร็วที่ถูกจริงๆ แล้ว ไม่ใช่ ดูที่หน้าปัดครับ ทางที่ดี ใครมีโทรศัพที่มี gps ลองใช้มันจับความเร็วดูได้ครับ
    หรือง่ายๆ เลย หารถ ที่ standard ทุกอย่างโดยเฉพาะล้อ สักคันนแล้ววิ่งเทียบกัน แล้วเราจะรู้ความเร็วจริงๆของเราครับ

ผิดถูกอย่างไร ขอโทษครับผม มีความคิดเห็นอย่างไร แนะนำได้น่ะครับ
    ู^ ^

9. tha79

737
    0
    0
    ลองวัดกะรถเพื่อนวิ่งคู่กันน่ะครับ ก้อได้ความเร็วที่ใกล้กันมากๆ ของเพื่อน 190 ของผม ก้อ 190 ประมาณนั้นน่ะครับ แต่ว่าจะลองซื้อGPS มาtest ดูนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้