กล่องECUไหม้ เกี่ยวกับการติดแก๊สไหมครับ เครื่อง d15b civic93

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย tu3310, 12 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tu3310

tu3310 New Member Member

1
    0
    0
    เมือ่วานขับรถกลับบ้านด้วยแก๊ส อยู่ๆเครื่องดับไปเลย(ไฟฉุกเฉินขาดด้วย)
    กลับมาสต๊าตน้ำมันก้ไม่ได้เลยลากไปอู่ เปิดกล่องดูพบว่ามันช้อต เลยซ่อมไป 4000 บาท
    พร้อมตัดระบบแก๊สออก โดยต่อปั้มติ๊กน้ำมันกลับเหมือนเดิม และต่อสายกราวด์ที่หัวฉีดกลับ
    ตามรูป ช่างสงสัยว่าอาจช้อตจากระบบแก๊ส มีแลมด้าด้วย) วันนี้ขับมาติดไฟแดงเข้มความร้อน
    ขึ้นสุดเลย ถ้าขับเร็วๆไม่เป็น
    ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกับแกสไหมครับ แล้วควรจะซ่อมยังไงต่อ กลัวไปร้านแก๊สแล้วเขาบอก
    ว่าไม่ใช่เป็นที่ระบบเขานะสิ แล้วถ้าต่อระบบแก๊สกลับไปเกิดมันช้อตอีก ก็แย่เลย
    ร้านที่ซ่อมกล่อง เขาบอกจะไม่รับผิดชอบถ้ามีการต่อแก๊สขึ้น ช่วยแนะนำทีครับ

2. TOUIES

TOUIES New Member Member

48
    2
    0
    อืม.........อาจเป็นไปได้ อะครับ.......ที่ว่ามาจากการติดแก๊ส.........แต่ก็ไม่กล้าฟันธง

3. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ผมว่าจากการติดตั้งมากกว่า อาจเชื่อมสายไม่แน่นเกิดการสปาคร์บ่อยๆจนเกิดความร้อนสะสม ก็เกิดการใหม้ได้ หรือไม่ก็ช๊อตดื้อๆเลย สรุป น่าจะเป็นเพราะคนติดตั้งมากกว่าเป็นที่ระบบครับ

4. kang

kang New Member Member

297
    3
    0
    ผมว่ามันน่าจะต้องดูไปเป็นอย่างๆครับ
    อย่างแรกกล่องช๊อคมันน่าจะมาจากระบบไฟมากกว่า
    อย่างสองวิ่งแล้วความร้อนขึ้นน่าจะมาจากระบบระบายความร้อนนะครับ
    ซ่อมแล้วแยกเป็นอย่างครับ ไม่ใช่ว่าติดแก๊สแล้วจะเอามารวมว่าเป็นทีระบบแก๊สครับ
    แล้วส่วนที่ร้านซ่อมกล่องเขาบอกว่าถ้าติดแก๊สแล้วมีปัญหากับกล่องอีกจะไม่รับผิดชอบก็ไม่ต้องเข้าไปแล้วครับ แค่เขาพูดแค่นี้ก็ดูจะไม่รับผิดชอบงานที่เขาทำแล้ว (แค่นี้ก็โดนฟันหัวแบะแล้ว)เข้าไปเดี๋ยวจะโดนอีก
    เป็นห่วงครับ ขับ eg เหมือนกัน

5. EG 4D

EG 4D Guest

0
    0
    0
    อาการที่ว่าไม่น่าเกี่ยวกับแก๊สนะครับ รถผม eg ติดแก๊สเหมือนกันและก็เคยเป็นอาการเหมือนคุณเลย คุณซ่อมกล่องที่ไหนครับ ผมมีร้านแนะนำ

6. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ผมก้ติดแก้สแลมด้าเหมือนกันยังม่ะมีปัญหาเลย

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ทำไมซ่อมแพงจัง 4000 นี่เปลี่ยนกล่องได้เลยนะครับ
    ผมว่ามาจากการติดตั้งสายหัวฉีดไม่ถูกต้อง อาจจะไม่ match กับหัวฉีดแก๊ส

8. oodudom

oodudom New Member Member

190
    4
    0
    ไม่ทราบสาเหตุครับ

มีกล่องขายครับ ไม่แพง
    086-3858090

9. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    ซ่อมไรอ่ท ำไรมั่งอ่ แพงจัง แค่ค่าซ่อมนะเนี้ย

10. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ซ่อมกล่อง 4000 แพงมากๆๆๆๆๆๆๆ ไล่ระบบน้ำมันให้สมบูรณ์ก่อน เป็นอันดับแรก กล่องที่ซ่อมมา 100%หรือเปล่า ทำไมเครื่องฮีท ไล่ให้จบ
    ถ้าจะคบแก๊สอีก หาอู่ที่มีฝีมือหน่อยเดินระบบไฟของแก็สใหม่คับ hondaหลายๆคัน ติดแก๊ส แล้วมีปัญหา ไฟโชว์บ้าง เดินเบาไม่เนียนบ้าง และอีกหลายๆอาการ สาเหตุมันก็มาจากช่างความรู้ยังไม่ถึง ซึ่งช่างที่เก่งๆก็ไม่ถ่ายทอดเทคนิคให้ใครง่ายๆหรอกคับ ที่ไหนเก่งไม่เก่งก็สอบถามจากเพื่อนๆที่ติดแก๊สในนี้แหละคับ ดีที่สุด

11. คิดเหมือน ole อ่ะ แต่ที่จริงต้องตรวจสอบให้ชัวร์ แต่ที่ติดตั้งไป ยังไม่เคยเจอเรื่องกล่องไหม้นะ มีอะไรให้ช่วย บอกได้ ที่ http://www.nrc-autogas.com

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2008
  12. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ใหม้ที่เดียวกันกับผมเลย ผมก่แก็ส แต่เป็นมิกช์ ซ่อมเสร็จมีปัญหากับความร้อนเหมือนกันคับ แล้วรถพี่ดียังคับ

13. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    ก็ต้องตรวจสอบวงจรว่าตัวที่ไหม้มันควบคุมอุปรณ์อะไร ไม่หาสาเหตุก้ไหม้อีกแน่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้