น้องใหม่ครับ ขอปรึกษาซ่อมรถหน่อย

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย Oratorio, 26 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oratorio

Oratorio New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน เพิ่งสมัครใหม่ครับ แต่ก่อนหน้านี้วนเวียนมาอ่านเป็นระยะๆครับ

จะขอปรึกษาพี่ๆเรื่องซ่อมรถครับ
    คือใช้ ES 01 แล้วเอาหน้ารถไปแสตมป์เสาไฟฟ้ามาอะครับ:cry:
    เหตุเกิดแถวบ้านโป่ง ทีนี้คนรู้จักก็ให้เอาเข้าอู่แถวบ้านโป่งเลย
    หลังจากนั้นอูู่่ส่งใบประเมินค่าซ่อมมา (รถผมประกันชั้น3ครับ)
    เห็นค่าซ่อมแล้ว อึ่ง! :eek: เลยครับ เกือบๆ 2แสน
    เป็นอะไหล่ ~150k ค่าแรง 48k
    ใน 150k นี่ก็เป็นairbags 2 ข้าง เกือบๆ 7หมื่นแล้ว
    นอกนั้นก็กระโปรง กันชน ไฟหน้า กาบหน้า ชุดคานหน้า รังผึ้ง หม้อน้ำ ฯลฯ
    ดูจากราคากับรายการแล้วเหมือนเข้าศูนย์เลยครับ อันใหนเสีย เปลี่ยนหมด

ผมถามเป็นข้อๆละกัน
    1. ค่าแรงนี่ประมาณนี้รึว่าแพงไปครับ
    2. ถ้าหา หัวตัดจากญี่ปุ่นมาจะประหยัดกว่าใหมครับ
    3. ถ้าจะหาอะไหล่มือสอง ควรจะลากมากรุงเทพเปล่าครับ แนะนำร้านได้ก็ดีครับ
    4. ช่างเชียร์ให้แปลงหน้าเลย ผมก็อยากแปลงครับ อยากถามพี่ๆที่แปลงแล้วคิดเรื่องตอนขายว่ายังไงครับ

เดี๋ยวขอศึกษาบอร์ดแป๊ปนึง แล้วจะลงรูปประกอบการประเมินนะครับ
    หรือท่านใดอยากให้ลงรายการอะไหล่ เดี๋ยวจะพิมพ์ให้นะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มีนาคม 2008
  2. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    เรื่องะไหล่โทรมาปรึกษาได้คับราคาถูกกว่าที่ประเมินมาแน่นอนคับ (airbag ราคาเต็มที่ศูนย์6หมื่นกว่าแต่ที่ราคาพิเศษเหลือประไม่เกิน 4 หมื่นนะคับ ยังไงโทรมาคุย089-2008185 bird ถ้าจะเอาหัวตัดนอกก็จัดให้ได้นะคับ หรือว่าจะให้ผมเหมาซ่อมให้ก้อได้

3. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    เรื่องแปลงตอนขายก้อไม่น่าจะมีปัญหานะคับ ถ้าแปลงมาดีๆ

ก้อบอกเค้าไปเลยว่า เปลี่ยนโฉมมา แต่เปลี่ยนเพราะอะไรก้ออีกเรื่องนะคับ
    เพราะเค้าจะดูว่าเราชนมาหนักหรือป่าว หรือเปลี่ยนเพราะอยากเปลี่ยน
    เคยเหงใน one2car เค้ายางขายตั้ง 520000

ส่วนเรื่องอื่นรอผู้รู้มาตอบอีกทีนะคับ

ปล.อยากหล่อ ได้โอกาสก้อแปลงไปเลยคับ *--^

4. Oratorio

Oratorio New Member Member

2
    0
    0
    ของคุณBird เป็นแบบคนหาอะไหล่หรือแบบอู่เลยครับ ถ้าเป็นอู่นี่อยู่แถวใหนเหรอครับ

5. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    ญาติผมเป็นเจ้าของโกดังนะคับก็พอมีอะไหล่พวกนี้บ้าง แต่ที่อู่ที่จะซ่อมก็พอมีที่แนะนำให้ได้นะคับ แต่ดูจากรูปแล้วคงไม่ต้องเปลี่ยนหัวรถคับ ถ้ายังให้สะดวกโทรมาคุยกับผมก็ได้คับ อะไรที่ช่วยได้ก็จะช่วยให้คับ ถ้าคุณไม่โทรมาผมก็ไม่รู้ว่าจะประเมินค่าอะไหล่ให้ได้อย่างไรนะคับ

ยกตัวอย่างราคาถุงลมนิรภัยให้คุณดูแล้วกัน
    77960-S5A-G84 กล่องควบคุมถุงลมนิรภัย ราคา 15841 (ยังไม่รวมภาษีอีก7 % )
    06770-S5A-G10ZA ชุดถุงลมนิรภัยด้านคนขับ ราคา 15931 (ยังไม่รวมภาษีอีก7 % )
    06780-S5S-E80ZA ชุดถุงลมนิรภัยด้านผู้โดยสาร 30579 (ยังไม่รวมภาษีอีก7 % )
    ราคารวมสามชิ้นนี้ก็62351 บาทรวมVAT 7% ก็เป็น 66716 แล้วคับป

จากรายการข้างบนผมก็คงช่วยคูณได้ 2 อ่าคับ คือ ของเก่ามือสองประมาณชุดละ34xx แต่ถ้าของใหม่แกะกล่องประมาณ ชุดละ40-45 หมื่นแล้วแต่ช่วงนะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้