ภาพบังยากากงาน Drag Zone เสาร์ที่ 4 ตุลา อากาศเย็งๆ ชาบายๆคับ

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย Ton@CityMania, 5 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ต่อเนื่องกันเลย วันศุกร์ก็เพิ่งไปสนามคลองห้ามา มาเสาร์นี้ได้รับมอบหมายให้มาถ่ายภาพเก็บบังยากาก งาน Drag Zone เสาร์ที่ผ่านมา ล่าสุด สดๆร้อนๆ ได้ดูก่อนใคร ไม่ต้องรอหนังสือ ที่กว่าจะลง ก็ต้องรอเล่มหน้า จะได้ไม่ต้องเดินผ่าน 7-11 แล้วชะเง้อมองแล้วคิดว่า " ออกยังวะ " อยู่เรื่อยๆ :D

งานนี้ โชคดีมากคับ ฝนตกไปตอนช่วงบ่าย เลยได้ความเย็น เข้ามาช่วยให้คนดู ได้นั่งรอดูตัวแรงอย่างสบายๆ ทั้งคนแข่ง คนถ่าย คนดู ก็ไม่นั่งดูอย่างจุ๊กกุแร้เหนียว

งานนี้ผมชอบอย่างนึงคือว่า ตากล้องไม่ค่อยเยอะจนเกินไป ถ่ายสบายๆ เหมือนเป็นบ้านเราเอง ไม่แออัดเท่าไหร่ ( บางทีตากล้องเยอะๆ ก็ทำให้เสียมุมที่ถ่ายเราไปได้เช่นกัน ออกแนว ใครยืนข้างหน้าได้เปรียบ เหมือน ได้ต่อให้คันหลังสัก แผ่นสองแผ่น ตาม midnight )

ไปถึงงานประมาณ 3 ทุ่ม ภาพแรกที่ได้เห็นคือ...... สาวๆเพียบ น่ารักๆทั้งนั้นเลย แต่ ไม่ถ่าย 555 เนี่ยแหล่ะ กีฬามอเตอร์สปอร์ต มีรถก็ต้องมีหญิง เป็นธรรมดา จนรถบางคัน ถึงขนาด บอดี้เชิด เหมือนปลาฉลาม กำลังจะง๊าบอะไรสักอย่าง
    ภาพนี้ ถ่ายธรรมดาๆ iso ดันไป 1600 เพราะโคตรมืด เปิดหน้ากล้อง f3.5 ต่ำสุดของเลนส์คิดส์ สปีด 20 แล้วใช้ photoshop ปรับให้สว่างขึ้นอีกนิด จน noise กระจาย ฮ่าๆๆ

ติดกัน ในเต้นท์เดียวกัน รถ drag ตัว โหด กำลังไทยมุงกันเลย คิดอะไรไม่ออก กล้องก็ตั้งไว้แบบเดิม แค่ ชโงกหน้าเข้าไปเจือกด้วย กดมาอีก 1

จุดตรวจสภาพรถ ชั่งน้ำหนัก ดูเหงาๆ หรือเราไปช้าหว่า เหอๆ เด๋วนี้เป็นโรคระแวง เห็นอะไรตั้งๆไว้ไกลๆ ก็ชอบนึกว่า เทสไดโน่นอกสถานที่อยู่เรื่อย ภาพนี้ก็ยังคงใช้ speed 20 f3.5 iso 1600 noise eleven เอ๊ยย ไม่ใช่ noi อิอิ

เดินไปเต้นท์ หลังๆ มีรถจอดอยู่หลายคัน ถ่ายคันนี้มาก่อน เอาไงดีวะเนี่ย noise เยอะจัง เอาวะ สั่นก็สั่น กลัวไร วันนี้ไม่ได้กินเบียร์มาหนิ ยิงเข้าตามฟอร์ม หน้าข้าง แถมไม่มีคนมาบังตัวรถด้วย จัดปายย
    ภาพนี้ สังเกตุดีๆ มีแสงแฟล๊ชจากทางด้านซ้าย เพราะว่า ผมใช้ แฟล๊ชแยกจากตัวกล้อง หรือที่เรียกว่า slave flash ราคาถูกๆ 700 บาท ให้เพื่อนถือให้ยืนห่างสัก 2 เมตร ยิงเข้าด้านหน้า จะได้เงาแสง แปลกๆคับ

คราวนี้ชักเริ่มสนุกกับการใช้เจ้า slave แฟล๊ช ไม่ต้องเลิศหรูเหมือนคนรวยๆ ที่ใช้ SB600-800 หรือ sb900 ตัวใหม่ ของค่าย nikon เล่นแม่ง slave บ้านนอก ตั้งแสงไม่ได้เนี่ยแหล่ะ ใช้อย่างพอเพียง เดินกลับไปที่เต้นท์เดิม เจ้า ตัวแสบ ขอยิงแฟล๊ชข้างสักภาพเหอะ
    ให้เพื่อนยืนถือ slave flash อยู่ต่ำๆ ยิงเข้าด้านประตูหลังช่วงล้อ วัดแสง auto iso 800 สปีด 50 f 4 ลด แฟล๊ชหน้ากล้อง -2.0

แล้วก็ไปลองดูเจ้าตัวเครื่องรถ funny car โหดจริงๆ นี่สิ dragster ของจริง

เร็วๆนี้เราก็จะได้เห็นมันวิ่งแล้ววว

บรรดาขา drag ยังคงหลั่งไหลเข้ามาวัดกัน ไม่ใช่แค่ฝีมือการขับ แต่ด้วยทีมงาน การเซ็ทรถ ความเหนียว ทุกอย่างมีส่วนหมด

ขาแม่น เจ้าประจำ ไม่เคยพลาดงานแบบนี้

เหมือนเดิม เมื่อไหร่จะเลิกหล่อวะเนี่ย รถรุ่นนี้ :D

อุ้ยย... ตอนถ่ายตอนแรก ก็มัวแต่สังเกตุรถ ไม่ทันได้มองว่า ตาข่าย ขึ้นสนิม อิอิ photo hunt จริงๆ จับผิดภาพ

เชื่อหรือยัง ว่า คนที่มีรูปร่างท้วมๆ ขับเก่งทุกคน อิอิ ต้องขยันกินๆ

ภาพนี้ ลองให้เพื่อนยืนถือ แฟล๊ชสลาฟ เล่นๆ ยิงไปหลายรูปไม่ติด ก็รู้มาว่า มันไกลไป ไม่เกิน 5 เมตร เลยให้มันยิง โดยยืนจากช่วงข้างรถห่างประมาณ 1 เมตร แล้วยิงเฉียงเข้าตัวประตูหลัง โอ้ววว แฟล๊ชแรงแหะ

เจอรถ retro เหมาะมาก สำหรับการใช้ slave จะได้ได้ฟิว แถมมีเพ่คนนึง ( จริงๆแล้วแม่งยืนบัง ) แต่กลับได้ดี แสงของแฟล๊ช กระทบสีของกางเกงยีน LEVI ก๊อป ( แซวเล่น ) มันช่างได้บรรยากาศ retro จริงๆ

มาดูร้านค้า เปิดท้ายขายของกันบ้าง 3 ภาพดังนี้ ถ่ายธรรมดา แค่ปรับสี ตรง photo filter ให้มัน warming มากๆ ได้ฟิว ตลาดมืดดีคับ

เดินไปรอบๆสนาม เก็บภาพรถสวยๆ จะว่า ไป เมื่อก่อนไม่อยากได้รถใหญ่ๆ รถครอบครัว เด๋วนี้ อยากได้ สงสัยอายุเริ่มเยอะ อิอิ

ทุกคนก็ลุ้นเช่นกัน งานนี้ drag zone แจก fino สองคันเลย ร่วมลุ้นกันสนุกสนาน

เริ่มละเลงแระ พอเริ่มสนุกกับแฟล๊ช ก็ยิงหาคนบ้าง เผื่อได้รูปดีๆ แต่ก็ไม่ดีสักที
    รูปนี้ ถ่ายปกติ แค่ปรับ saturation ของภาพให้ลดความสดของสีลง

เห็นรถคันนี้แล้ว คิดถึง นางพยาบาลญี่ปุ่น แล้วใส่บีกีนี่ข้างในสีชมพูจัง ( แอบหื่นนิดนึง )

รถสีดำ ถ่ายยากเนอะ กลางคืน คิดไรไม่ออก ถ่ายไปตามมีตามกรรม 555

เดินไปรอบๆสนาม เก็บแต่ภาพบรรยากาส ช่างกำลังซ่อมรถ แต่สีมันจี๊ดไปหน่อย เลยลดสีลง ทำให้ภาพดูได้นานๆ ไม่แสบตา

RX7 ของค่าย signal สวยนักนะ เลย เก็บสักหน่อย

เดินวนไปทาง pit บ้าง เห็น pit ของพี่บุญตา เปิดอยู่ เลยไม่รีรอ เข้าไปยิง 1 ภาพ เห็นข้างในมีภาพด้วย ทำให้ดูสวยงามมาก จัดปาย

ขออีกมุม เอาแฟล๊ชยิงเช่นเคย

ข้างๆ pit มีรถสวยๆอยู่ เลยจัดอีก แต่เสียดาย มีแฟล๊ชบ้านนอกตัวเดียว ไม่งั้นจะยิงตามข้างรถ ให้แหล่มเลย

ถึงเวลาทำงานแระ เดินดุ่มๆ เข้าไปที่ห้องคอนโทรล เก็บภาพด้วยรางวัลมาก่อน
    ถ้าถ่ายตรงๆ ก็จะเห็นป้าย bda กะถ้วย ห่างกันเยอะ อาจจะดูไม่สวย ลองทำให้มันใกล้กันมากขึ้น เพิ่มความน่าดูของภาพครับ

คราวนี้มาดูตัวแรงกันบ้างคับ กับรุ่น open ต่างๆ iso 800 f3.5-4.5 หน้ากล้อง 20 ไม่มีขาตั้ง มือสดๆ ไม่ค่อยสั่นมาก เลนส์ ไม่มีกันสั่นหรือ VR

สงสารคนจับอ่า เห็นแค่ผมแล้ว

ถ้ารถจอดเฉยๆ อาจจะดูไม่มีอรรถรสในการชม สำหรับตากล้องมือใหม่ ลองเติมกิริยาลงไปดูคับ ไม่งั้นภาพรถห้วนๆ อาจจะออกแนว วลี ครับ

เห็นรถส่วนใหญ่รุ่นแรงๆ ชอบยิงท่อออกข้าง ดูเพื่อนผม มันยิงแฟล๊ชใส่รถบ้าง ( บ้าพลัง )

รถ อ.เต้ย ตอนออกตัว ไฟออกท่อ ระเบิดดังมาก ตากล้องต้องหลบกันหมด รูปจะสั่นไปหน่อย เพราะถ้าไม่หลบ ผมว่า เลนส์แตกได้ เลยได้ภาพนี้ ก่อนหลบอยู่หลังบังเหียนข้างแทรค รอดชีวิตมาได้หวุดหวิด อิอิ

รถเฮียคนนี้ก็แรงเหมือนกัน เสียงดังมาก แนะนำตากล้องที่ชอบถ่ายหน้าห้องคอนโทรล หาหูฟัง แล้วก็แว่นตามาใส่ก็ดีนะคับ กันเข้าตา

เห็นล้อแบบนี้แล้ว คิดถึงยุคเมื่อก่อนสัก 8-10 ปี แม็ก veilside ฮิตโคตร เงาๆ หมุดๆ

ครั้งนี้ ผมเตรียมสเปย์ฉีดกันยุงไปด้วย ฉีดตามกางเกง รองเท้า เสื้อ คอ หัว สรุป ยุงแม่งกัดทะลุเสื้ออีกแระ เอาไงกับมันดีเนี่ย

ครั้งนี้แจกฟีโน่สองคัน คันแรก จับได้หลายคนมาก แต่เจ้าตัวไม่อยู่ ลุ้นกันตัวโก่ง ผู้โชคดีก็สบายไป ฟีโน่เหนาะๆ แว้นกลับบ้านได้เลย ขับแถวเส้นคลอง สาวเหลียวนะคับ ขอบอก

ตามธรรมเนียม ผู้ได้ ต้องขี่ไปสุดสนาม แล้วโบกไม้โบกมือ โชว์กันหน่อย

มาดูกันต่อกับ innerline เจ้าเก่า เบิร์นยางโหดมาก

เสียงเครื่องยนต์จาก pit ไหนสักที่คำราม คนดูแห่งเข้าไปมุง เลยต้องไปมุงกับเค้าอีกรอบ

ระหว่างเปลี่ยนรุ่นการแข่งขัน หรือตรวจสภาพ ก็มีเล่นเกมส์แจกของรางวัล โดยพี่โก้ และน้องโปเต้คับ

เจ้าหน้าที่ ก็ทำงานกันอย่างขมักเขม้น เช็คแทรคให้อยู่ในสภาพพร้อมแข่งตลอดเวลา

พักเบรค แจกรางวัลเป็นรุ่นๆไปคับ

คราวนี้พี่โก้เรา ก็จัดให้น้องโปเต้ นั่งรถแรงๆสักคันบ้าง

มาดูกันต่อคับ

เบิร์นยางแบบนี้ พี่ใช้อะไรหายใจคับเนี่ย

อีกภาพแบบไม่มีควันท้วมๆ

ภาพนี้ไม่ได้ตั้งใจถ่ายแบบนี้หรอก แต่ nikon d80 ถ้าโฟกัสไม่ได้ มันจะไม่ยอมถ่าย ดื้อมาก แต่เราก็ทำเนียน บอกว่า ตั้งใจถ่ายควันมาให้ดู เป็นภาพแบบ ไม่มี นาม 555

และพี่ตาเราก็ลงสนาม

ออกแบบโดดหาย ถ้าจำไม่ผิด 8.1 แบบชิวๆ

มาต่ออีก 4 ภาพ แบบไม่มีคำบรรยาย

ภาพนี้ ดูครบๆดี เรื่องของเรื่อง ถ่าย under มาก เลยทำให้ภาพดูเป็นแนว ซารูเอช ใช่ป่าวหว่า ไม่เคยเรียน เลยไม่รู้ว่ายังไง เอาเป็นว่า แนวเงาๆ บ่งบอก ด้านซ้ายกำลังเชียร์ รถกำลังออกตัว ช่างกำลังถ่าย

เอ๊ะ... เด๋วนี้เค้าเอาไฟซีนอน เข้าเส้นหรอ ไม่ใช่หัวรถหรอ

เอาอีกแล้ว อยู่ดีๆก็มีรถมาเปิดไฟด้านหลัง คิดไรไม่ออก ยิงไว้ก่อน under ก็เอาวะ

มาแล้ว ตัวเล็ก วิ่งฉิว

ปิด เปิดวิ่งเลนเดียวแล้ว คนเลยมุงๆกันเข้ามา ได้บรรยากาศ drag จริงๆ แต่ก็เสียวๆนะ

ต่อๆคับ

คราวนี้ เบิร์นยางไปให้ผู้ชมด้านบน ได้สูดดมกันบ้าง จะได้สดชื่นนนน อิอิ

คันนี้หัวใจมารชมพูคับ

พิธีกร พี่โก้ กับน้องโปเต้ ภาคกันสนุกสนาน พร้อมทั้งทีมงาน

แล้วก็แจกฟีโน่คันที่สอง

ผู้โชคดี ที่ได้คันที่สอง สบายเลย

หมดแล้วคับ มาดูผู้ได้รับรางวัลกันเลยคับ

ขอบคุณครับ ติดตามงานต่อไป หรืออื่นๆ ได้ที่เวป www.bangkokdrag.com ครับ

สำหรับวันนี้ สวัสดี พบกันใหม่ โอกาสหน้าครับ ขอบคุณ RCWEB ที่เป็นสื่อกลางในการประชาสัมพันธ์ครับ :D

Show Aof และ Dear To Mana ถูกใจสิ่งนี้
  2. USED-PART

USED-PART New Member Member

86
    5
    0
    ฝีมือถ่ายรูปยอดเยี่ยมมาก มุมกล้อง บรรยายก็ดี ทำหนังสือรถได้สบายเลย

3. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ของเค้าดีจริงๆ

4. td

td New Member Member

45
    0
    0
    รูสวยมากๆครับ คุณเป็นคนมีพวงสวรรค์จริงๆ

5. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    พี่ต้นเราเริ่มเบรอ ลงรูปซ้ำหลายรูปเลย อิอิ สวยครับสวย

6. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ขอบคุณครับ ถามนิครับ รถเฟรมเซลิกาของ สยามโปรโตไทวิ่งกี่วิอ่ะครับ

7. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับการปรับมุมกล้อง และการตั้งค่าต่างๆ ไว้จะไปลองถ่ายดูบ้างครับ กำลังหัดถ่ายเลย

8. no ut63

no ut63 New Member Member

65
    1
    0
    รูปสวยคับ

9. Sadd

Sadd New Member Member

70
    8
    0
    ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆ ครับ :)

10. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    สวยสุด ถ่ายสวยมาก

11. NuchyRacing

NuchyRacing New Member VIP Racer

303
    14
    0
    รูปสวยเหมือนเดิม...

12. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ขอบคุณคับสําหรับรูป :)

13. hanaga101

hanaga101 New Member Member

92
    3
    0
    สวยงามมากครับ ช่วยอัพ > ทีมงาน หมู ยอ <

14. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    สวยงามครับ อิอิ

15. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ถ่ายรูปสวยมากครับ

16. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    รูปสวยครับ...

17. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    สวยมากๆๆคับ

18. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    งานยังดีเหมือนเดิมนะครับ พี่

19. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ฝีมือ สุดๆ เลยครับ

20. tikcitymania

tikcitymania Member Member

105
    8
    18
    รูปสวยมากครับ:)

21. mine0007

mine0007 New Member Member

392
    17
    0
    ภาพสวยมากครับ สุดยอดจริงๆๆ

22. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ทั้งรูปและคำบรรยายสุด ๆ ทำหนังสือได้เลยเนี่ย ฝีมือ ๆ

23. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ภาพสวยมากครับบ

ขอบคุณครับที่ถ่ายภาพสวย ๆ มากให้ดู

24. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    รถแรงๆเพียบเลย........

25. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    ขอบคุณครับ

26. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    สวยครับ
    ขอบคุณครับ

27. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ภาพสวยมากเลยคับ แถมมีบอกวิธีถ่ายด้วยสุดยอดคับ

28. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ทั้งภาพ ทั้งรถ สวยครับ

29. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ยังคงคุณภาพเหมือนเคยครับ

30. boonta wannalak

boonta wannalak New Member Member

10
    9
    0
    พี่ตาฝากขอบคุณครับ สำหรับภาพสวยๆ ผมเซพไว้ในเครื่องด้วย แจ่มครับ มีบ่อยๆน่ะครับ พวกผมไม่เคยถ่ายรูปไว้เองเลย อาศัยจากเพื่อนๆนี่แหละครับ (ตัวแทนครับ พี่ตาแทบไม่แตะคอมเลย แต่ผมเรียกพี่เค้ามาดูแล้วครับ ยิ้มครับ บอกให้ผมขอบคุณไป)

เอวี่^เรซซิ่ง และ RZB-12 ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้