ปรึกษาเรื่องแอร์ B14 ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย aha55, 25 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aha55

aha55 New Member Member

8
    1
    0
    คือว่าขณะวิ่งแอร์จะเย็น แต่พอจอด แอร์ก็จะไม่เย็นเลย และมีเสียงดังมาก เพื่อนบอกว่าหน้าครัชเสีย ไม่รู้จะทำแบบไหนดีครับ ซ่อม 1500 เปลี่ยน 3500 ถ้าเปลี่ยนคอม 4500 ตัดสินใจไม่ถูกครับ เพระตอนแรกซ่อมลูกปืน ตอนนี้มาเป็นหน้าครัช กลัวซ่อมเสร็จ คอมเสียอีก รบกวนหน่อยครับ กำลังกลุ้มครับ:cry::cry:

2. Nutt_B14

Nutt_B14 New Member Member

44
    10
    0
    ลองล้างรังผึ้งก่อนดีไหมครับ ล้างเองก็ได้

ตอนแรกถอดกระจังหน้าออก

เอาน้ำฉีดให้ทั่ว

เอาเป็ด(น้ำยาล้างห้องน้ำ) ฉีดให้ทั่ว ถ้ามันสกปรกมากก็เอาแปรงสีฟันค่อยๆแปรง

เอาน้ำล้างออก

3. aha55

8
    1
    0
    ลืมบอกไปครับมันมีกลิ่นเหม็นด้วยครับ

4. green_t

green_t Member Member

157
    1
    18
    จอดไม่เย็น คอมแอร์ผมก็ดัง อาการเดียวกันแน่เลย
    เดียวรอสิ้นเดือนก่อนจะไปหาช่างแอร์ตัวจริงคนดังในเวปพัยทิพย์ครับ
    แถวบ้านมันจะให้ยกคอมเลยครับ ยังไม่มีเงิน อิอิ

5. green_t

157
    1
    18
    คอยร์ร้อยผมล้างแล้ว ไม่ดีขึ่นครับ

6. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    อาการเดียวกันค่ะ รถเรา เครื่อง 1600

คลัชคอมแอร์เสีย ไปซ่อมที่ ช่างแอร์ตัวจริงมา หมดไป 1,000 บาท

กลับมาหนาวเย็นกว่าเดิม ต่ำสุดได้ 6 องศา

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6315393/V6315393.html

7. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ร้านอยู่ไหนอะคร๊าบบบ อยากเย็นกว่านี้อะ ตอนนี้รู้สึกร้อน ๆ อะคร๊าบไม่รู้เป็นเพราะว่าเปลี่ยนเป็นมูนรูฟมาด้วยเกี่ยวป่าวคร๊าบบบ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  9. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    มีรูปมายืนยัน..

แต่บอกก่อนว่า เราต่ำสุดได้ 6.1 ค่ะ.. แต่ถ่ายรูปตอนนั้นไม่ทัน

มาถ่ายได้ตอนนี้ 7.1
    V
    v
    v

โตโยต้า ได้ถึง 3-4 องศา

พี่ทรัพย์ แกจะเปิดหลัง 4 โมงเย็น.. ใครไปทำหมด เลิก เที่ยงคืน ตีหนึ่ง ก็ไม่สน ทำจนกว่าจะหมด

ราคาถูกมากๆ ...แกบอกรับประกันตลอดชีวิต มีปัญหาไปหาได้ตลอด

พวกอะไหล่แกพาไปซื้อ จ่ายตามราคาของ ไม่มีบวกเพิ่ม

ลองดูนะคะ แต่บอกก่อนนะ คนเยอะมากกกกกก...

10. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ว่าจะไป แต่ไกล สาดดด

11. ย่องมาแซง

ย่องมาแซง New Member Member

102
    22
    0
    เรื่อง แอร์ B 14 นี้ต้องถามผมเรื่องอื่นผมไม่รู้แต่เรื่องนี้ ผมรู้ดีเพราะรถผมซ่อมมาจนรู้ซึ่งแล้วครับ
    อาการแรก คอมแอร์ เวลาจอดแล้วมันไม่ค่อยเย็น อาการที่เป็นไปได้มีหลาย อาการ แต่อาการที่จะแน่นนำอย่างแรกคือ คลัช หน้าคอมเสีย ราคาครัชไม่กี่ร้อย แต่พอถอดแล้วจะมีอย่างอื่นตามมาเช่น น้ำยาแอร์ ใหม่ และอีกหลายๆอย่าง
    แต่มันมีวีธีดูอีกแบบก็คือถ้าจะดูว่า ครัชเสีย หรือไม่ ให้ทำตามวิธีนี้ คือ สตาร์ด เครื่อง แล้ว เปิดพัดลมเบอร์ไหนก็ได้ (2) ก็ดี แล้วจากนั้นก็กด AC (ให้คอมมันทำงาน) จากนั้นดูว่า แอร์เย็นหรือไม่ จากนั้น ให้ปิด ตัวที่เปิด พัดลม แต่ไม่ต้อง ปิดตัว AC ไว้สัก 5 วินาที่ก็ได้
    แล้วเปิดพัดลมใหม่ดูว่า มันเย็นหรือไม่ ถ้าไม่เย็น เป็นไปได้ 80 % ครัชคอมเสีย แต่ถ้าเย็น แสดงว่า สวิตที่ควบคุม นั้น อาจสกรปก วิธีแก้ก็คือ ถ้า สวิต สกปรก นั้นให้ถอด มันออกมา แล้วใช้ SONAX ฉีดเข้าไปเพื่อให้มัน ไดไล่ความชื่น และล้างสิ่งสกปรก ออกจานั้นทิ้งไว้ สัก 15 นาที แล้วใส่กลับ เข้าไป แต่ถ้า ครัช เสีย เป็นผมๆจะเปลี่ยน คอม เลย ราคาของเชียนกง อยู่ที่ 1000 ไม่เกิน 1500 ถ้า ราคามากกว่านี้ แสดงว่า แพงครับไปหาชื้อร้านอื่นเถอะ แต่อย่าพึ่งดีใจเพราะคอมแอร์ B14 ที่เข้ามานั้น รูยึด น็อต ตรงกันก็จริง แต่บางลูก จะมีปัญหา อีกนิดหน่อยก็คือ รูท่อแอร์ที่ จะต่อเข้าคอมจะเล็ก ให้ช่างแอร์ ตัดต่อหัวใหม่ ส่วนใหญ่ช่างทำได้ทั้งนั้นอยู่ที่ว่าจะขี้เกลียจหรือไม่เท่านั้นเอง เท่านี้ก็ใช้รถเปิดแอร์จนลืมไปได้เลยครับ ส่วนเรื่องแอร์เหม็นผมแนะนำว่าให้ล้างตู้แอร์ครับ การล้างมี 2 แบบอีก คือล้าง แบบ ถอดตู้แอร์ กลับล้าง แบบไม่ถอด ก็ลองเลือกดูนะครับ ราคาค่าล้างก็ต่าง กันอยู่เหมือนกัน ถ้าล้างแบบไม่ถอดตู้ จะแพงกว่าล้างแบบถอดตู้ ราคาล้างแบบไม่ถอดตู้ประมาณ 2-3 พัน บาท แต่ถึงอย่างไรถ้าทำคอมแอร์แล้ว ก็ล้างแบบถอดตู้ไปเลย สอาดกว่า และ ถูกกว่าด้วย เพราะยังไงก็ต้อง แวคน้ำยาแอร์ใหม่อยู่ดี แล้วอีกอย่างหนึ่งถ้าเกิด สวิต พัดลมเสีย ไม่ว่าเบอร์ไหนก็ตาม ให้ เอาของ toyota มาเกจ ก็ได้ ใช้งานได้ดีด้วย เพราะของ นิสสัน จะหายากกว่า และราคามกกว่า อีกด้วย

12. ย่องมาแซง

102
    22
    0
    อีกอย่างครับ ใครอยู่ แถว กทม ผมแนะนำ ครับ ไปหา พี่ทรัพย์ ช่างแอร์ตัวจริง ได้ครับ พี่เค้าทำถูก และดีครับ ทำเหมือนทำรถตัวเองเลยครับ เบอร์พี่ เค้า นะครับ 081-6146270 ใครมีปัญหา ลองโทรไปถามพี่เขาดูครับ พี่จะบอกเราละเอียดเลย จนเรารู้ซึ่ง ไปเลยครับ เป็นกันเองดีด้วยครับ

13. ย่องมาแซง

102
    22
    0
    การที่ คอมเสียงดัง เมื่อไปเปลี่ยน ลูกปืนคอมมาแล้วยังไม่หายดัง ให้ไปดูที่ ลูกปืน มูเลย์ ที่ติดกับเครื่องดูครับน่าจะเป็นที่ตัวนั้น ครับ ลูกปืนพวกนี้ถ้ามีการ ฝืดๆ เพียงนิดเดี๋ยว ก็ทำให้มีเสียงดังได้ครับ เปลี่ยนไปเลยไม่กี่บาทหรอกครับ ดีกว่า ผลที่จะตามมาเมื่อเราไม่เปลี่ยน เยอะ:rolleyes::rolleyes:

14. kmitl_boyz

kmitl_boyz New Member Member

52
    7
    0
    นั้นไง ไม่ต่างกันเลยจอดแล้วร้อน ต้องขับไปเรื่อยๆ ถึงเย็น แถมมีกลิ่มอับ ด้วยเศร้าใจจัง แต่ด้วยความที่ว่ายังไม่มีงานทำ เลยต้อง ทนใช้ไปก่อน เห้อ

15. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แอร์ ของ คู่กัน ของ คนไทย
    ขับรถแอร์ไม่เย็น นี่ ทุกข์ กว่า รถไม่วิ่ง อีกน่ะ ขอบอก

16. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    แบบนี้ต้อง น้ำมะนาวอาปาเช่ only

17. aha55

8
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ เออ แล้วพี่ทรัพย์อยู่แถวไหนอะครับ

18. green_t

157
    1
    18
    บางบ่อ ว่าจะไปสิ้นเดือนนี้ครับไปไหมครับ:D

19. aha55

8
    1
    0
    ไปวันไหนอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้