แนะนำเรื่องจานจ่าย จากประสบการ์ณจริง

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย mallzaa, 29 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mallzaa

mallzaa New Member Member

18
    0
    0
    พอดีว่า ผมเคยเจอปัญหานี้มาหลายครั้งละ เลยสรุปอย่างนี้ละกันครับ
    ถ้ารถของคุณวางเครื่องมาใหม่แล้วชอบซัด (แบบผม) เวลาใช้ไปซํกระยะ น่าจะ
    เจออาการแบบผมนะ เช่น รู้สึกว่ารอบเดินเบาไม่นิ่งเท่าไหร่(ไม่เนียน) , เวลา
    สตาร์ทไม่ว่าจะเครื่องเย็นหรือร้อน จะติดยาก เป็นบางครั้ง หรือไม่ก็บ่อยๆ ,
    หนักที่สุดคือ ขับๆไป เครื่องดับซะงั้น อาจทำให้ วิตกจริตไปเรื่อยว่า
    สายพานขาดรึป่าววะ หรือว่า ชาร์ฟละลาย อะไรทำนองนี้ และสุดท้ายที่เจอ คือ
    เอารถไปซ่อมเครื่อง อาจจะฟิตใหม่ หรือเปิดฝา อะไรก็ตามแต่ที่ไม่เกี่ยวกับ
    ระบบไฟเลยแล้วพอเวลาทำเสร็จ รถสตาร์ทไม่ติดซะงั้น ขอแนะนำเพื่อนๆว่าควร
    สงสัยที่คอล์ยเป็นอันดับแรกเลยนะครับ เพราะ คอล์ยของเราๆนั้น มันอยู่ใน
    จานจ่าย เมื่ออายุมันนานๆเข้า หรือ ขับรถด้วยอัตราการซัด มากๆเข้า ทำให้มัน
    เจ๊ง ได้และก็เกิดอาการข้างต้นที่กล่าวมาครับ ขอแนะนำให้ พี่น้อง ลองใช้
    บริการของ คอล์ยโรตารี่ ดูนะครับ ข้อดีของมันคือ
    - คอล์ยอยู่ด้านนอกจานจ่าย มีความร้อนสะสมน้อยกว่า
    - เป็นคอล์ยแห้ง เวลาเจอความร้อนสูงๆ แล้วไม่รวนเหมือนคอล์ยเปียก
    - กำเนิดไฟแรงสูง สะใจแก่เราๆท่านๆเป็นอย่างดี ช่วยในรอบปลายได้
    ข้อเสีย (ที่ผมเห็นนะ)
    - มันเกะกะ ต้องหาจุดวาง ยึดดีๆ
    - ยังไม่มีความรู้ว่า มันโดน น้ำ ได้มั๊ยอ่ะ (ใครรู้ ช่วยบอกด้วยนะครับ)

ยังไง ก็ลองหามาใช้กันนะครับ เพราะถ้าเจอปัญหาเหล่านี้ อาจจะไม่จำเป็นต้อง
    เปลี่ยนจานจ่ายทั้งลูกก็ได้ครับ:teeth:

2. i-key

i-key Member Member

47
    2
    8
    ขอบคุณครับ สงสัยรถผมคงมีอาการอย่างว่าเข้าแล้ว

3. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    น่าสนแฮะ.....ว่าแต่ว่า ไอ้เจ้าคอล์ยโรตารี่ นี่มีหน้าตายังไงครับ....ของผมยังใช้คอล์ยเดิมอยู่เลย
    แล้วราคา...ที่ไหนมีขางมั่งอ่ะ...

4. romeoy2k

romeoy2k New Member Member

42
    0
    0
    คอล์ยโรตารี่ ต้องติดกี่ตัวครับ เครื่องเดิม คาบิว

5. mallzaa

18
    0
    0
  6. ~PP~

~PP~ New Member Member

31
    0
    0
    แล้วแนะนำที่ติดตั้ง ได้ป่าวครับ ไม่รู้จะไปติดที่ไหนดี

7. mallzaa

18
    0
    0
    เรื่องติดตั้งนี่ คงต้องเตรียม กะลาจานจ่ายอีกสักอันนะครับ เพราะต้องเจาะรูสายไฟ
    จะได้เอาอีกอันไว้สแปร์ ส่วนเรื่องติดตั้ง แนะนำร้านไดนาโมที่ฝีมือนิดครับ เพราะเวลา
    ต่อเสร็จแล้วตอนติดตั้งนี่ล่ะ สำคัญ ถ้าช่างดี ก็เนียนไปครับ

8. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    ไว้สูงๆๆระวังอย่าให้โดนน้ำคับ อ๋อก่อนเปลี่ยนแกะมาดูครับอาจจะแค่สายไฟขาดรั่วครับทำให้รถสะดุดได้

9. ขอบคุณคร๊าบ:)

หาที่ติดไม่ได้โทรมาถามก็ได้คับ;)

10. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    ถ้าโดนน้ำก้อ บรรลัย อ่ะคับ

11. TDET 4G61T

TDET 4G61T New Member Member

51
    0
    0
    ของเค้าดีจริงๆครับ

12. Nat_14

Nat_14 New Member Member

4
    0
    0
    ควรติดตั้งในเกียร์ธรรมดานะครับ จะดีมากครับ

แต่ไม่แนะนำให้ติดในออโต้นะครับ เพราะผมติดมาแล้วคอยล์แยกเนี่ยใน D15b รอบนี้สั่นเป็นเจ้าทำยังไงก็ไม่หาย

ก็เลยถอดออกมาเป็นแบบเดิม อาการที่ว่าก็หายกลับมาเป็นเหมือนครับ และคอยล์ที่เจาะรูเดินสายไว้ ก็ต้องหาซลิโดนมาอุดอีด

หาเรื่อง (อยากแรง) จิงๆ เลย อิอิ

13. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้