ใครมีประสบการณ์ เรื่องแจ้งจดทะเบียนขับ 4 บ้างครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย rossross, 20 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rossross

rossross New Member Member

5
    0
    0
    รบกวนถามผู้รู้ หรือเคยไปแจ้งกับทางขนส่ง อ่ะครับ ผมเอารถไปเปลี่ยนเครื่อง
    อีโว กับทำขับ 4 แล้วกะจะแจ้งจดทะเบียน กับทางขนส่ง โดยให้ที่อู่เค้าไปทำ
    เค้าคิดราคา มา 25,000-30,000 รู้สึกว่ามันแพงมาก เลบอยากไปแจ้งเอง
    คิดว่าราคาน่าจะเบากว่า ใครมีประสบการณ์ ช่วยบอกด้วยนะครับ ว่าต้องมี
    ขั้นตอนอย่างไรบาง ต้องเตรียมเอกสาร ไรบ้าง และวิศวกรที่เซ็นต์รับรองต้อง
    หาที่ไหน หรือที่ขนส่งมีคนตรวจเซ็นต์เลยครับ รบกวนด้วยนะครับ

อีกอย่าง ถ้ายังไม่แจ้งดัดแปลงสภาพ ถ้าเอารถไปวิ่ง ถ้าโดน ตร. เรียก โดน
    เงินหรือจะโดนอะไรบ้างครับ

2. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    ไปเองคงยากคับเน้นเลยคับยากมากๆ แนะนำคับให้เค้าไปจดให้เถอะคับเดี๋ยวนี้มีคนรับจดเยอะ แต่เอาที่ไว้ใจได้น่ะคับ คงประมาณ25000บาท ถ้าไปจดต้องรู้จักคนข้างในด้วยคับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    1. ทำเรื่องแจ้งขออนุญาติ ดัดแปลงระบบขับเคลื่อนและสภาพรถ ที่ขนส่ง
    เรื่องผ่านแล้ว จึงดำเนินการ คราวๆ ดังนี้
    2. ถ่ายรูป เพลท ฟอร์ม และ ขั้นตอนการทำรถ การตัดต่อตัวถัง ตามระเบียบของขนส่ง
    3. นำรถที่ทำเสร็จแล้ว ก่อนทำสีเก็บงานไปตรวจสภาพที่ขนส่ง พร้อมใบเซ็นต์รับรองความปลอดภัย ระบบขับเคลื่อน ระบบห้ามล้อ จาก วิศวกร กว. สามัญ เครื่องกล
    4. ทำสีเก็บงาน เครื่อง และ รายละเอียดต่างๆ
    5. แจ้งเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสี และ ตรวจสภาพที่ขนส่ง

ซึ่งระบบราชการส่วนมาก จะต้องจ่ายดังนี้
    1. ค่าใบเซ็นต์ กว.
    2. ค่าอนุมัติ
    3. ค่าน้ำร้อน น้ำชา
    แต่ถ้าคนเซ็นต์ กว. กับ คนอนุมัติ เป็นคน คนเดียวกัน เราจะจ่ายครั้งเดียว จบเรื่องได้เลยครับ
    ถ้าไปตรวจเอง จะยากมากอย่างที่เจ้าโอ๋บอก เพราะทางผู้มีอำนาจจะไม่ได้เงินในข้อ3
    เราเลยมักไม่เคยตรวจสภาพผ่านกันเลยครับ หากไม่ทำตามระบบราชการ(ทุจริต)ครับ

4. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    แล้วถ้าไม่มีอะไรเลยละ มีแต่ตังส์ง่ะ

5. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    เดี๋ยวนี้แพงขนาดนั้นแล้วหรอครับ 25000 แนะ
    ตอนผมทำ 13000 อ่ะ ตั้งแต่ได้รถมาใหม่ๆ 5 ปีแล้ว

6. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    :Dไม่รู้ไม่แน่ใจคับ คงประมาณนั้น จิงๆก็ 13000 น่ะแหละ แต่พี่บวกไป 12000 ค่าคอมมิชชั่น อิอิอิ

7. rossross

rossross New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับ ทุกๆท่าน
    ผมว่าคงต้องให้พี่ที่อู่เค้าทำแล้วล่ะครับ เพราะถ้า ตามขั้นตอนที่คุณ พัทยา@MRC#012 บอกไว้ ผมทำเสร็จไปแล้วอ่ะครับ คงต้องยอมเสียให้เค้าไป
    เพราะถ้าไปทำเองคงไม่ผ่านเดี๋ยวจะเสียเงิน 2 เที่ยวซะเปล่า ขอบคุณมากๆ อีก
    ครั้งครับ

8. Car Loft Auto Import

1,049
    5
    0
    เวลาให้เค้าไปทำก็ให้เค้าทำให้เรียบร้อยน่ะคับ เช่นมีหลังคาซันรูฟรึเปล่า ใส่ให้หมดๆ

9. nakata

nakata New Member Member

292
    15
    0
    แล้วที่ไหนรับจดบ้างครับพอดีอยากจะจดเหมือนกัน

10. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ประมากณท่านทั้งหลายแจ้งคับ คือต้องมีสน๊อกเกิ้น ดำน้ำ......อิอิ
    จึงจะทำได้ ไม่งั้นผ่านยากคับ

11. nakata

nakata New Member Member

292
    15
    0
    ไปโดนมาแล้วครับขนาดให้คนในเดินนะ18000ยังไม่ผ่านเลยครับรออาทิตย์หน้าไปให่มอีกรอบเซงเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้