"นี่แหล่ะความเสียใจ" อ่านแล้วอยากฟังเพลงเลย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Toonjung4, 22 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ได้จาก Fwd Mail มาครับ เห็นว่าพี่น้องเราเป็นเจ้าของเพลงนี้ด้วย ก็เลยเอามาให้อ่านดู :D

ผมเป็น PRODUCER ของ วง POTATO และเป็น คนเขียนเพลงให้ POTATO มา
    ตลอด ... แต่ผมไม่เคยมาเล่าที่มาของ เพลงแต่ละเพลงในเว็บไซด์นี้เลย
    แต่ผมอยากมา
    เล่าที่มาของเพลงๆนึงใน อัลบั้ม SENSE ชื่อเพลง นี่แหละ ... ความ เสียใจ

เรื่องก็มีอยู่ ว่า ... ผมมีเพื่อนสนิทอยู่คนนึง เขาเพิ่งเลิก
    กับแฟนเมื่อไม่นานมานี้ เพื่อนผมทำใจ ไม่
    ได้ กับการบอกเลิกของแฟนเขาซึ่งสัญญาว่า จะแต่งงานกับเขาในสิ้นปีนี้
    เพื่อนผมเป็น คนต่าง จังหวัดที่มาอยู่กทม . ครอบครัว
    ของเขาทั้งหมดอาศัยอยู่ที่ต่างจังหวัด เพื่อนผมจะ กลับไปเยี่ยมบ้าน 5-6
    เดือนต่อ ครั้ง ... งานที่เพื่อนผมทำเป็นงานที่ ต้องใช้ความคิดอย่างมาก
    เพราะฉะนั้นทุก ครั้ง ที่เขากลับไปเยี่ยมบ้านจึงไม่มีใคร
    เคยบอกเลยว่าพ่อเขากำลังเป็นมะเร็ง เพราะกลัวลูกสาว คนนี้ไม่เป็นอันทำงาน
    อนึ่งความประสงค์นี้มาจากตัวพ่อของเขา
    เป็นคนขอ ร้องคนอื่นๆในบ้านให้ช่วยปิดเพื่อนผม
    ด้วย เพราะ เพื่อนผมเป็น กำลังหลัก ของบ้านนี้
    น้องเขายังเป็นนักเรียนอยู่ยังไม่มี รายได้ แต่พอ เพื่อนผมเสียใจจาก
    การที่ความฝันเรื่องแต่งงานพังลงก็เป็นธรรมดาของ ผู้หญิงที่ร้องไห้ ฟูมฟาย
    หาคนระบายความทุกข์ จนในที่สุดก็ถึงคิวของแม่เขา
    เพื่อนผมโทรไประบายกับ แม่ว่าตอนนี้ เสียใจมากไม่ค่อยมีไอเดียในการทำงาน
    แม่เขาจึงยอมบอกว่าถ้าตอน นี้ยังทำงานไม่ ได้กลับบ้านมาดูแลพ่อไหม ...

เพื่อนผม เลยถามว่าพ่อเป็นอะไร ... แม่ก็ บอกว่าเป็นมะเร็งใน สมอง
    เพื่อนผมรีบกลับต่าง จังหวัดแล้ววิ่งไปกอดพ่อเขาทันที
    เพื่อนผมบอกว่าคำแรก ที่ได้ยินคือ ...3 เดือนนะ ลูก หมอบอกว่าพ่ออยู่ได้อีก
    3 เดือน ... พ่อเขาถามซ้ำไปที่ใจเพื่อนผมว่า .... ลูกตา บวมๆนะ
    ร้องไห้เรื่องอะไรมา รึ เปล่า เพื่อนผมจึงบอกว่าเลิกกับแฟนแล้ว แฟนคนที่
    หนูบอกว่าจะพามาให้ พ่อ - แม่ รู้จักไง ... พูดจบพ่อก็สวนว่าแค่ทะเลาะกันรึเปล่า
    พ่อ ยังอยู่อีก ตั้ง 3 เดือนนะ ถ้าดีกันได้ก็ยังพามาทันนะลูก
    เพื่อนผมกอดพ่อเขาแน่น แล้วบอกว่าไม่ ต้องพูดถึงคน แบบนั้นแล้วจ้ะพ่อ
    หนูจะอยู่กับพ่อตลอด 3 เดือน ... พ่อ เขาบอกคำ สุดท้ายว่า พ่อลา
    ลูกไว้ก่อนเลยแล้วกัน เผื่อวันไหนพ่อหลับแล้วไม่ตื่น ขึ้นมาลาลูก ก่อนกำหนด
    3 เดือน ... เพื่อนผมบอกว่าคำลาครั้งนี้มันกลบเสียงคำว่า
    เลิกกันในหัวของเขาที่ ได้
    ยิน จากแฟนคนนั้นสนิททันที ... และเพื่อนผมบอกผมว่าเพิ่ง รู้ว่าจริงๆแล้ว ความ
    เสียใจมันเป็นแบบนี้เอง เขาขอให้ช่วยเขียนจากเรื่องนี้ของ เขา
    ซึ่งผมเขียนเสร็จ หลัง จากเขาเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟัง 2
    วัน ... ผมอัดเพลงนี้ใส่ซาวด์เบ้าท์ เป็นเทปไป
    ให้เพื่อนฟังโดยที่ยังเป็นเสียงผมร้องกับกีต้าร์โปร่ง ตัว
    เดียว หลังจากนั้นแม่ เขาโทรมาบอกว่าเพื่อนผมนั่งฟังเพลงนี้กันกับพ่อของเขา กัน
    หลาย รอบ จนถึงเมื่อ 2 วันก่อนพ่อเขา ได้เสียชีวิตลง ... เพื่อนผมก็อปปี้เทปม้วนนี้
    แล้วใส่ไปในกระเป๋าเสื้อ พ่อของเขา หวังว่าพ่อเขาจะได้ฟังเพลงๆนี้บนสวรรค์พร้อมๆ
    กับที่เขายังจะฟัง อยู่ในโลกปัจจุบันที่พวกเราอยู่กัน

ขอบคุณแรง บันดาลใจจากเธอ มากๆ ...

ฟองเบียร์

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    " นี่แหละความเสียใจ /POTATO"

คำร้อง : ฟองเบียร์
    ทำนอง : ปฏิเวธ อุทัย เฉลิม
    เรียบ เรียง : แชมป์ จุลภมรศรี

ทุกเรื่องราวที่เข้ามา ที่ เจ็บและช้ำ จน ทำให้ฉันมีน้ำตา
    แม้ว่าทรมานเท่าไร ฉันเรียกมันว่าความ เสียใจ

แล้วเรื่องราวในวันนี้ ที่เกิดและมันกำลังกระทบใจของ ฉัน
    ก็สอน ให้ได้เรียนรู้ใหม่ ในคำที่ฉันเคยเข้าใจ

สิ่งใดที่เคยได้เจอ กลายเป็น แค่เพียงเรื่องเล็กน้อยไปในพริบ ตา
    * เสียงของ เธอที่ร่ำลาได้สอนให้รู้ว่า อย่าไปจำความช้ำที่มี

นี่แหละคือความเสียใจ ความ เสียใจมันเป็นอย่างนี้จำซะใหม่
    ต้องเจ็บจนร้องไห้ โดยไม่อาย ต้องช้ำทุรนทุรายขนาด นี้

ที่ผ่านมามองย้อนไป ลองคิดดูบาง ทีก็เสียดายน้ำตา
    แต่เธอทำให้ได้รู้ว่า ค่าของน้ำตามันคู่ควร ... กับการต้อง เสียเธอ

แม้ฉันยืนแทบไม่ไหว แต่อยากขอ พูดอะไรสักนิดนึงถึงเธอ
    ขอ โทษที่ไม่ดีเหมือนใคร และขอบคุณที่สอนให้เข้า ใจ

ว่าเรื่อง ที่ เคยได้เจอ มันก็แค่เพียงสิ่งเล็กน้อยที่เปลืองน้ำตา (*)

... เจ็บ วันนี้ทำให้รู้ว่า ค่าของน้ำตามันคู่ ควร

2. JoeBS

JoeBS New Member Member

155
    32
    0
    ชีวิตคนเราทำไมถึงเศร้าได้ขนาดนี้ครับ

3. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D:D

4. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ชอบจิงๆ เพลงนี้ จัดให้ฟังเลย :):):):)

[flash]http://i80.photobucket.com/albums/j198/fluffyboy101/f1/08-Potato-.swf[/flash]

5. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    " นี่แหละความเสียใจ "

6. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ว่าเรื่อง ที่ เคยได้เจอ มันก็แค่เพียงสิ่งเล็กน้อยที่เปลืองน้ำตา (*)

... เจ็บ วันนี้ทำให้รู้ว่า ค่าของน้ำตามันคู่ ควร
    :)

7. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    ที่ผ่านมามองย้อนไป ลองคิดดูบาง ทีก็เสียดายน้ำตา

8. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    บอกเเล้ว รักคนอื่นให้น้อยๆ รักตัวเองกับพ่อแม่ให้เยอะๆ

ผู้ชายมีแต่หลอกลวง

5 5 5

9. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ฟัง เพลง นี้

แบบ สด ๆ

ใน ห้อง ซ้อม

ได้ ใจ มาก ครับ

เพราะ ได้ ใจ จริง ๆ

10. Toonjung4

3,565
    662
    0
    มันยังต้องซ้อมกันอยู่อีกเหรอพี่หนุ่มเพลงนี้อ่ะ อิอิ

11. FIFTYFIFTY B12

FIFTYFIFTY B12 New Member Member

928
    224
    0
    เพราะ มากมายยครับ ..............เศร้าจัง

12. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    :cool::cool::cool::cool:

13. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    เหมือน ชีวิตจริง ผมเลยอะ แฟนบอกเลิก พ่อก็เสีย เข้าใจดีเลย

14. 1ST

5,672
    583
    0
    ความเสียใจ

เหมือนกับ ความเสียตัว มั้ย

15. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ปั๊ป โป โตก บอก ว่า

ถ้า หยุด

ก็ เท่า กับ ถอย หลัง

อิ อิ อิ

16. 1ST

5,672
    583
    0

เหมือนกับ ที่ Johny Red Nipple กล่าวไว้เลย

Keep Fucking

17. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    เดี๋ยว จัด

แบล๊คดอร์ ให้

แล้ว มา ตอบ ด้วย นะ เฟริส

18. paradise789

paradise789 New Member Member

20
    0
    0
    ใกล้วันพ่อแล้วด้วย ดีจังเลยคับพี่น้องงงงง

19. Toonjung4

3,565
    662
    0
    โอม โป ติ๊ ไม่บอกมั่งเหรอพี่ :D:D

20. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    โอม บอก ว่า

ตรู ร้อง ไม่ได้

เล่น อย่าง เดียว

21. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  22. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    แบบนี้นี่เอง

23. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    เข้ามาดูๆ

24. Toonjung4

3,565
    662
    0
    แอบดูทุกทู้เลยนะ

25. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    เรื่อง ที่มาของ เพลงนี่

รู้สึกว่า จะจริง เลย

นะ นั่น

ประทับใจ จริง ๆ

เพราะ กว่า เดิม อีก

26. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    อ่ะ เรื่องจิง หรอ ถามไอ้โอม มาอ่ะดิ

27. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    ช่าย แว๊ว

ได้ความ มา ว่า

คนแต่งชอบ แต่งเพลง

จาก เรื่อง จริง

28. 1ST

5,672
    583
    0
    หมีแพนด้า

ก็แต่งจากเรื่องจริงนะ

ใครๆก็อยากจะดูหมี

29. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    5 5 5+

ประตูหลัง

อยู่ น๊าย

เฟริส มัน ร่ำร้อง

30. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    ฟังแล้วคิดถึงใครบางคน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้