รถ P11 ของผมมีงานเข้าครับช่วยเข้ามาชี้แนะหน่อยสิครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย blueber, 22 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. blueber

blueber New Member Member

36
    0
    0
    ช่วยด้วยครับ รถผม P11 งานเข้าแล้วครับ เวลาถอยเข้าซองหรือเดินหน้าเลี้ยวช้าๆจะมีเสียง แต็กๆ ทาง

ขรุขะมีเสียงกึกกักเล็กน้อย ศูนย์แจ้งรายการเสียที่เช็คเจอมาทั้งหมดอาจมีมากกว่านี้แต่ต้องเสียค่าถอดออก

มาดูผมยังไม่พร้อมเลยให้ดูเบื้องต้นมีดังนี้ครับ

1. ซีลเพลาข้อเหวี่ยงหลังรั่ว
    2.ท่อ POWER STEERING รั่ว
    3.เบ้าโช๊คอัพหน้า ซ้ายขวาแตก
    4.คาร์ลิปเปอร์เบรกหลังดัง
    5.ลูกหมากแขนแร็ค ซ้ายขวา

ทางศูนย์ประเมินราคา 15000 - 20000 ราคาสูงมาก ช่วยแน่ะนำหน่อยสิครับว่าควรไปซ่อมที่ไหน

ร้านอะไร ซ่อมอะไรก่อนหลัง ราคาน่าจะประมาณเท่าไหร่ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    อย่าไปทำที่ศูนย์ครับอาการที่บอกมาน่าจะไม่ร้ายเเรงเเละเยอะอย่างที่ศูนย์ว่าครับ

เเล้วเสียงที่ว่าดังเเต็กๆนี่มันดังช่วงไหนบริเวณไหนครับ

น่าจะเกิดจากที่ช่วงล่างนะครับคิดว่านะ

เดี๋ยวรอพี่ๆมาช่วยเเล้วกานผมไม่เก่งเรื่องช่วงล่างครับ

3. blueber

36
    0
    0
    ที่มาของเสียงมาจากด้านหน้ารถครับ ดังตอนเข้าซองหมุนพวงมาลัยทั้งเดินหน้าแล้วถอยหลัง ถ้ามีคนนั่ง

ข้างก้อจะดังบ่อยขึ้น ยังไงช่วยแนะนำร้านซ่อมให้ด้วยครับ เผื่อเพื่อนคนอื่นๆที่มีปัญหาจะได้ไปทำ

ผมไม่รู้จะเข้าร้านไหน ไม่รู้ว่าร้านไหนถนัดซ่อม P11 ไม่รู้ว่าร้านไหนเก่ง ไม่รู้ว่าร้านไหนสามารถหา

อะไหล่ได้ เพื่อนๆคนอื่นๆจะได้มีหนทางกันครับขอร้าน

1. ร้านซ่อมช่วงล่าง
    2. ร้านซีลพวกเพลาเกียร์หรือเครื่อง ของผมน้ำมันซึมออกมา
    3. ร้านซ่อมเบรก ของผมคาร์ลิปเปอร์หลังดัง

ผมอยู่แถวประชาชื่นครับ แต่ถ้าอู่ดีไกลหน่อยก้อไปได้ครับขอบคุณครับ

4. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ซ่อมข้างนอกน่าจะไม่ถึงหมื่นนะ

5. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    อาการเหล่านี้ไม่ใช่เรื่องยากเลยนะครับ หมื่นเนี่ย แพงไปครับ

6. blueber

36
    0
    0
    พี่ๆครับไม่ทราบว่าร้านทำช่วงล่างทั่วไปสามารถซ่อม และหาอะไหล่เปลี่ยนได้เลยไหมครับ กลัวว่าร้าน

ทั่วไปทำได้ไม่ดี เพราะรถ P11 ของพวกเราค่อนข้างหาอะไหล่ยากกว่าเพื่อน( รถนำเข้า ) แนะนำ

วิธืเลือกร้านให้หน่อย หรือแนะนำร้านให้เลยยิ่งดี ขอบคุณครับ

7. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0

อะไหล่ช่วงล่างหาได้ที่ร้านเอสซีซี ตรงปทุมวันครับ
    ร้านนี้ถ้าไม่มี คงแทบไม่ต้องต้องไปเสียเวลาหาที่อื่นแล้วครับ คงต้องพึ่งอะไหล่เชียงกงอย่างเดียว
    ถ้ามีอะไหล่ให้ร้านช่วงล่างที่ไหนก็เปลื่ยนให้ได้ครับ ถ้าตรงรุ่น ดูร้านที่เครื่องไม้เครื่องมือครบๆแล้วกัน
    ถ้าจะทำช่วงล่างแต่มีแค่แม่แรงกับ สามขาก็ไม่ไหวแล้วล่ะ
    แต่ถ้าให้ดี ถ้ารู้จักช่างที่ศูนย์ก็ให้เปิดจ๊อบตรวจเช็คแล้วเอาอะไหล่ให้เปลี่ยนเลยครับ
    แต่เบื้องต้นตรวจสอบตามที่พี่ป๊อบว่าก่อนครับ เสียงแก๊รกกกก เวลาเลี้ยวถ้าเป็นทั้งสองข้าง
    นี่น่าจะเป็นระบบไฮโดลิกกับปั๊มของพาวเวอร์ ถ้าดังข้างเดียวนี่น่าจะเป็นที่ลูกหมากแร็คพาวเวอร์ครับ
    เสียงกึงกั๊ง ก็น่าจะเป็นที่ยางเบ้าโช๊คถูกต้องตามที่ศูนย์แจ้งครับ ส่วนตัวอื่นๆขึ้นฮ้อยดูจะเห็นเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2008
  8. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    ไป first โชคชัย4/71 ดิคับ ถ้าเดิมๆน่ะดีนะ ช่วงล่างเนี่ยะ มีประกัน

9. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    สะดวกมาแถวสาย 4 มั๊ยครับ เดี๋ยวขึ้นฮ้อยดูให้ อะหลั่ย มีทุกชิ้น

10. blueber

36
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำชี้แนะมากๆเลยครับ เดี๋ยวผมคงจะลองหาร้านหรือไปตามร้านที่แนะนำให้ก่อน ถ้าไม่ OK

จะไปหาพี่ที่สาย 4 นะครับ ผมเคยลองหาร้านในเน็ตมีคนแนะนำร้านโชว์จุง แต่ท่าทางไกล ใครมี

ความเห็นอยากชี้แนะเพิ่มเติมก็ขอบคุณมากๆๆเลยครับ

11. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    โอ้วๆๆๆ

แนะนำ ตี๋มิสทีน ครับ ซอยมิสทีน สุขาภิบาล 3 ไม่ต้องกลัวฟันครับ รับประกัน แนะนำไปหลายรายแล้ว ยังไม่เจอคนมาบ่น มีแต่คำชมล้วนๆ

ข้อมูลเบื้องต้นที่ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=461490

แถมเรื่อง ท่อ POWER STEERING รั่ว วันนี้ผมพึ่งไปทำมา ค่าสายบวกเข็มขัดรัด ห้าสิบบาทถ้วน

ค่าแรง กลัวเลอะมือ ให้ช่างแถวบ้านจัดไป 100 บาทครับ รวมแล้วหมดไป 150 บาทถ้วนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้