TOYOTO COROLLA วางเครื่องได้ป่าว

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย Tom36, 31 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tom36

Tom36 New Member Member

27
    0
    0
    ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย อยากถามว่า TOYOTO COROLLA สามห่วง จะวางเครื่อง 1J -2J ได้รึปล่าวคับช่วยตอบหน่อยนะคับ ถ้าวางไม่ได้ แล้วรถรุ่นไหนของ TOYOTO ที่พอจะวางได้บ้างคับ ที่สําคัญราคารถไม่สูงจนเกินไป วางเครื่องแล้ว แก้ไขรถน้อยที่สุดด้วยนะครับ เรียนท่านที่รู้ช่วยตอบด้วยคับ ขอบคุญอีกครั้งคับ

2. วางเจไม่ได้แน่ๆครับสังเกตง่ายๆคือ3ห่วงวางเครื่องแนวขวางกับรถนะครับเพราะรถขับหน้า
    ส่วนเจจะวางแนวยาวจะวางในรถขับหลังน่ะครับ
    ส่วนเครื่องที่วางในตัวนี้ผมไม่ค่อยมีความรู้อ่ะครับ
    รอผู้รุ้ดีกว่า ว่าแต่รถเกียร์ธรรมดาหรือออโต้ครับ??

3. Tom36

27
    0
    0
    ขอบคุณมากครับที่เข้ามาตอบนะครับ เรื่องเกียร์ผมอยากได้เกียร์ธรรมดาคับแล้ว ถ้าเป็นรุ่น SORONA โฉมท้ายโด่งพอจะได้หรือปล่าวคับ
    ถ้าวางเครื่อง 1J-2J ผู้รู้ช่วยตอบผมอีกที่นะครับขอบคุณครับ

4. ท้ายโด่งมันต้อง CORONA อ่าครับ เครื่องมันก็วางขวางอยู่ดีอ่ะครับ วางเจไม่ได้ครับ
    รถเดิมเกียรออโต้หรอครับ ?? ถ้าเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาทำเยอะนะครับ

5. Tom36

27
    0
    0
    ขอบคุณอีกครั้งนะครับที่ช่วยตอบ คิดไม่ออกแล้วอ่ะคับว่าจะวาง เจ รถรุ่นไหนดี ดูมาหลายรุ่นแล้วอ่ะคับส่านมากจะวางเครื่องขวางกันหมดเลยอ่ะคับ แต่ยังไงก้อขอขอบตฃคุณนะครับ ที่ช่วยแนะนํา ไม่รู้ว่าเปิดร้านทําเกี่ยวกับรถรึป่าวคับ ถ้าผมจะทํารถแข่งสักคันจะให้ช่วยทําให้หน่อยอ่ะคับ ผมก้อแค่เริ่มศึกษานะครับ แต่ใจรักการแข่งคริฟท์เช่นกัน มีอะไรช่วยแนะนํานะครับ ขอบคุณคับ

6. Tom36

27
    0
    0
    โทษนะคับ ที่พิมพ์ผิดอ่ะ ใช่แย้วอ่ะคับ CORONA ท้ายโด่ง ผมผิดเอง อิอิอิอิ

7. ไม่ได้เปิดร้านครับ(ไม่เก่งขนาดนั้น)อิอิ+

8. ถ้าจะดริฟไม่สนA31หรอครับ วางเจได้ด้วยรถก็ไม่แพง

9. Tom36

27
    0
    0
    น่าสนเหมือนกันนะคับ แต่ว่า ราคาประมาณเท่าไหร่หรอคับ รวมแต่งแล้ว ใช้งานได้เลยอ่ะครับ

10. Na-au-ki

Na-au-ki New Member Member

2
    0
    0
    ถ้าเป็น พวกโคโรล่า ที่นิยมกาน

ก็มี 4e-fte 1300 cc. 135 แรงม้าคับ
    4a-ge ฝาดำ/ขาว เครื่อง 1600cc 160/165 ม้า
    7a-fe เครื่อง 1800 ม้า ร้อยก่า

ราคาเครื่อง3 ตัวนี้ประมาน 20000 +- นิหน่อยคับ

หรือจาเปน เครื่องใหญ่2000cc ม้า มีตั้งแต่ ร้อยปลายๆ ยัน 2 ร้อย คับ เปนพว 3s-ge 3s-gte

11. Bond_Blackout

Bond_Blackout New Member Media

59
    0
    0
    วาง..อ่ะ วางได้ครับ แต่จะต้องทำใจว่า รถคันนี้เราต้องทำเป็นแข่งอย่างเดียว นี่สงสัยจะดู CKII มาสิท่า ครับ คำตอบของผมคือทำได้ แต่ต้องมีทีมงานที่ชำนาญมาก-มากๆ เพราะเครื่องที่ใหญ่โตของ J ทำให้ต้องมีการร่นเครื่อง หรือถอยเครื่อง เพื่อลดอาการหน้าหนัก และไหนจะการแปลงพวกระบบขับเคลื่อนให้ทำงานได้ดีส่งม้าได้ลงถนนเต้มที่อีก

แต่สิ่งที่จขกท.คิดนั้น ไม่ใช่เรื่องใหม่นะ เพราะมีคนเคยทำมาก่อนหน้าแล้ว สามห่วงวาง 2J แต่ไม่รู้ว่ายังไง เพราะไม่มีข่าวคราวล่าสุดเห็นเคยไปวิ่งตอนงาน AE Racing Club อยู่รอบเดียวแล้วก็หายไปเลย แต่เท่าที่ดูคือวิ่งได้ครับ และเวลาค่อนข้างโอเค แต่ก็อีกนั่นแหละ 2J เครื่องมันหนักถ้า j โมดีๆ เ้ต็มๆ อาจจะเวิรืคกว่า และใช้วิธีลดน้ำหนักเครื่องเอา

12. Tom36

27
    0
    0
    ขอบคุณคับทุกท่านที่มาให้ความรู้นะคับ ช่วยแนะนําอีกนิดนะคับ รถแรงม้า แรงบิต ขนาดไหนที่จะเอาแข่งอ่ะคับ (ไม่รู้จริงๆแต่ใจรัก) ในเรื่องรถที่ผมจะทําก้ออยากทําเอาไว้แฃ่งอย่างเดียวเลยครับผมทําใจแล้วอ่ะ ถ้าเอารถ TOYOTO CORONA หรือ TOYOTO COROLLA
    มาแต่งแข่งกะเค้า จะไหว่ป่าวครับ (ไม่ค่อยมีสะตางอ่ะ)แต่ใจรักจริงๆ แล้วเรื่องงบประมาณ เท่าไหร่ โมทั้งเครื่อง+ช่วงล่าง แล้วมีร้านที่ไหนทํารถแข่งบ้างอ่ะครับ ช่วยแนะนําหน่อยคับ (ผมอยู่เชียงใหม่ครับขอบคุณอีกครั้งสําหรับคําชี้ทาง) อิอิอิ

13. :D:Dเรื่องราคาคงต้องรอผู้รู้อ่ะครับ:D:D

14. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ........ผมว่าถ้า เริ่ม เล่น น่าจะลอง จาก รุ่น 13-14 วิ ดี กว่าคับ เอาให้ชิน ก่อน แล้ว ค่อย ขยับ STEP ไป

......อยุ่ๆ ไม่ชิน รถ แล้ว ขับ แรงๆ มาก นี้ จะออก ตัวไม่เป็น เอา นะคับ.....หรือลอง เอาเครื่องเดิม ติดรถ 4e-หรือ 4a

....set bo..ลูกBO ...กล่องดีๆ....จูนดีๆ 14 วิ นี้ก็น่า จะได้...ชินแล้ว ค่อย ขยับ STEP...ดีกว่าปะ.....

.......ต้องลองคับ....งบ ผมว่าไม่น่าเกิน 70000-80000- บาทคับ แบบเหนียวๆ

15. Tom36

27
    0
    0
    ขอบคุณครับดับสําหรับแนวทางในการที่ผมอยากลองแข่งดูอ่ะคับ สําหรับผม ก้ออยากเล่นแรงเลยนะครับ เพราะผมได้มีโอกาส ได้ขึ้นเขาลงเขาอยู่แล้วครับ วันละ 1 รอบทุกวัน ถนนโค้งชันตลอดเส้นทาง ระยะทางประมาณ 80-100 โล วิ่งประจําทุกวันช่วงเช้า เป็นเวลาเกือบ 10 ปีแล้วอ่ะครับ ส่วนใหญ่ผมชอบขับเร็วพอสมควร (ชอบอ่ะไม่รู้เปงไง) เมื่อก่อนผมใช้ ไทเกอร์ 2500 ชีชี ตอนนี้ผมใช้ วีโก 3000ชีชี ขึ้นเขาลงเขาทุกวัน เลยหันมาทางการแข่งขัน ดูบ้าง แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถแข่งไม่เคยสนใจ (แต่ชอบขับเร็วๆตอนลงเขา) เลยตัดสินใจอยากทํารถสักดัน ถ้าใครสนใจมาลองดูฝีมือกันก่อนได้ครับ ขอบคุณมากครับ ศับสําหรับคําชี้แนะ

16. Tom36

27
    0
    0
    ส่วนใหญ่ใช้ กระบะ ไม่ได้โมสภาพเดิมๆ คริฟท์ลงเขา

17. โอ้ว ทาคูมิ 555+ :peace:

18. Tom36

27
    0
    0
    ไม่ถึงขนานนั้นหรอก แต่ได้มีโอกาสได้เดินทางเป็นประจํา

19. Tom36

27
    0
    0
    ผมอาจจะร้อนตัวไปนะ ที่ผมบอกไปไม่มีเจตนาคุยโว ใครคิดแบบนั้นผิดครับ คือผมต้องการให้เห็นว่าผมพอที่จะมาขับรถในแนวคริฟท์ได้รึป่าวแค่นั้นคับ การแข่งกันว่ากันไปอีกเรื่อง หนทางมันคงลําบากครับผมว่า(สําหรับเมืองไทย) เพราะมันต้องใช้เงินเยอะ ผมคงไม่มีเงินถึงขนาดต้องส่งตัวเองให้ไปถึงดวงดาวหรอกครับ แค่ขอได้ลงแข่งขันสักครั้งก้อพอใจแล้วฝีมือแค่ไหนก้อว่ากันไป ถ้าเป็นสนามจริงที่ใช้ในการแข่งกัน ผมคงขับไม่ดีเท่าไหร่ก้อได้นะ (ไม่มีสะตางไปฝึกหรอกครับ) นักแข่งที่ดีต้องมีสะตางแบบนี้ผมคงไม่เอาตัวแน่ครับ มันน่าจะเปิดโอกาส ขอแค่มีรถก้อน่าจะพอ (เมืองไทยไม่ใครใจถึงพอที่จะสร้างนักแข่งแบบจริงจังหรอกนะผมว่า) แค่นี้ครับ ขอบคุณครับที่เข้ามาช่วยออกความเห็นแล้วก้อชี้แนะ

20. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0

21. อย่างงี้ต้องสเปชเฟรมไปเลย 555:D

22. Tom36

27
    0
    0
    คงไม่เอาแล้วอ่ะครับ ผมจะลองหาดูวิธีอื่นแล้วอ่ะครับ เอาแบบไม่ต้องทําอะไรกะรถมาก แค่วางเครื่อง พอคริฟท์ได้ ลงสนามพอตามหลังเพื่อนได้ก้อเอาแล้วอ่ะครับ แล้วก้อแบบทนทานสักนิด ใครมีความรู้ช่วยนําทางหน่อยนะครับ ผมคงต้องหาความรู้ต่อไปอ่ะ ขอบคุณครับ

23. Tom36

27
    0
    0
    (มันๆกะเค้าในสนามสักครั้งก้อสบายใจแย้ว อิอิอิ)

24. รอผู้รู้ 55+

25. Pachara

Pachara New Member Member

14
    1
    0
    ดริฟต้องขับหลังสิพี่น้อง เอาหน้ายักษ์ก็ได้มั้งครับ หรือถ้าชอบโตโยจริงๆก็ซูปร้าเลยสิครับ(ล้อเล่นน่ะ)

26. zone_ju

zone_ju New Member Member

105
    0
    0
    รถขับหน้าดริฟไม่ได้ครับต้องเป็นรถขับเท่านั้น แต่ถ้ามีรถขับหน้าแล้วอยากจะดริผมแนะนำว่าไปจิมคานาก็ได้ครับสนุกเหมือนกันส่วนเรื่องเครื่องถ้าเอาไม่โบก่อ 4a-ge 1600cc. มีประมานร้อยกว่าๆถ้าจำไม่ผิด แต่ถ้าชอบแบบมีโบก็จะมีอยู่หลายตัวครับ มีทั้ง 3s หรือจะเอา 4aไปเซ็นโบก็ได้แต่ผมไม่แนะนำครับเพราะมันจะมีปัญหาอื่นตามมาครับ แต่ถ้าชอบวางข้ามสายพันธ์ ก็จะมี rs20 ครับ แต่ถ้าชอบดริฟจิงผมแนะนำครับ a31 ครับราคาประมานแสนกว่า ทำแค่ไม่เท่าไรก่อดริฟได้แล้วครับ

27. zone_ju

zone_ju New Member Member

105
    0
    0
    ผมก่อพอรู้ประมานนี้ครับ แต่ถ้าจะให้ดีรอผู้มาตอบดีกว่าครับ

28. DevilTeam

DevilTeam New Member Member

21
    0
    0
    ถูกต้องนะครับ

29. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
  30. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    ...................อีโว9 แบบเดียวกับjunเลยดิครับ
    ล้อเล่นน่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้