Sub 10 นิ้ว วอยซ์คู่ 1 คู่ ต้องใช้ Power กี่ ch และกี่ watt จึงจะเหมาะสม

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย yps, 20 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yps

yps Member Member

46
    0
    6
    :) Sub 10 นิ้ว วอยซ์คู่ 1 คู่ ดอกละ 500w ต้องใช้ Power กี่ ch และกี่ watt จึงจะเหมาะสม ตอนนี้กำลังหาอยู่ หรือใครมีโพสไว้เลยนะครับ เอาแบบราคาไม่แรง:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มิถุนายน 2006
  2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้ามี 1 คู่ ก็ต้องใช้ 2 CH คับผม CH. ล่ะดอก แต่ที่บอกว่าซับมัน 500W นี่มันคือวัตต์สูงสุดรึเปล่าคับ เพราะว่าซับมันก็ต้องมีบอกว่าต่ำสุดรับที่เท่าไหร่ สูงสุดรับที่เท่าไหร่อ่ะคับ

3. yps

46
    0
    6
    :) สูงสุด 500w ผมลองเอาพาวเวอร์ ของ Rock 800w ขับดูแล้ว พาวเวอร์เกือบไหม้ แต่เสียงที่ออกมาแค่นิดหน่อยเอง ไม่ดังเลย:)

4. EK6

EK6 Guest

0
    0
    0
    Audio

ใช้แอมป์ 2 CH คลาส D ครับ ที่ 1000-1200W ครับ ขับ sub ch ละ 500 w แต่ถ้าจะใช้ 4 ch คลาส AB ขับก็ได้ครับแต่ต้องบริดโมโน ให้เหลือแค่ 2 ch เช่น 4 ch ที่ 1000 W ถ้า ไม่บริดจะได้กำลังขับ ch ละ 250x4 chครับ แต่ถ้าบริดจะได้กำลังขับออกมาที่ ch ละ 500W ครับเสียงดังและดีกว่าต่อแบบไม่บริดโมโน ครับ แต่แอมป์มันจะร้อนและตัดเร็วครับ จะให้ดี เลือก แอมป์ คลาส D ดีกว่าครับเหมาะสำหรับ ขับSub โดยเฉพาะครับ

5. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    แอมป์คลาส D 1 Ohm Stable ครับ ซัก 1200.1 น่าจะพอครับ ถ้าลำโพงแค่ดอกละ 500Watt นะครับ

6. yps

46
    0
    6
    :) ขอถามอีกอย่างนึง 10 นิ้ว วอยซ์คู่เนี่ย มันมีที่เสียบสายไฟ 4 หัว มันต้องต่อสายไฟที่ลำโพงยังไง จากพาวเวอร์มาน่ะ ช่วยตอบหน่อย ขอบคุณครับ:)

7. yps

46
    0
    6
    :) ขอถามอีก 10 นิ้ว วอยซ์คู่เนี่ย มันมีที่เสียบสายไฟ 4 หัว มันต้องต่อสายไฟที่ลำโพงยังไง จากพาวเวอร์มาน่ะ ช่วยตอบหน่อย ขอบคุณครับ:)

8. EK6

EK6 Guest

0
    0
    0
    Audio

เข้ามาทักทายและตอบครับ
    ที่ลำโพงsub จะมี 4 ขั้ว ให้ต่อจากขั้วของแอมป์สองขั้วต่อเข้าที่ลำโพงครับ ส่วนขั้วของลำโพงที่เหลืออีก 2 ขั้ว ให้ต่อสายจากพ่วงจากขั้วของลำโพงที่เราต่อไว้ในตอนแรกจั๊มเข้าด้วยกันครับ หรือจะต่อออกจากแอมป์เลยก็ได้ครับแต่ต้องลากสายยาวครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้