เหตุเกิดเพราะไม่ได้ขับหลายวัน

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย kobmyway, 22 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kobmyway

kobmyway New Member Member

71
    1
    0
    เนืองจากรถมีปันหาแปลกๆ ไม่ได้ขับมา10ก่าวัน เย็นๆคําๆวันที่20ได้สตาดรถกะจะไปหาอารายทานนอกบ้าน แล้วสตาดเครืองจะทอยหลังออกจากบ้าน เยียบคลัสใส่เกียรทถอยหลังแล้วมีเสียงดังเอ้ด!ๆดังที่เครืองยนต์เข้าเกียรไม่ได้แล้วลองอีกที่ก็มีเสียงดังอีก(ผมใจคอไม่ค่อยจะดี)เลยปิดกุนแจรถแล้วเปิดไหม่ปรากดว่าไม่มีไฟเตือนนํามันเครือง(หรือไฟอารายนี้นะแต่ผมคิดว่าเปงนํามันเครืองเนือจากปกติจะมีไฟเบรก-นํามันเครือง-แบตขึ้น)ไฟเตือนนํามันเครืองไม่ขึ้นจากนั้นไปเปิดกะโปงหน้ารถดูเช็คนํามันเครืองก็กลับมีอยู่ตํากว่าตัวFหน่อยนึงเลยเติมลงไปอีกครึงกะป๋งโคก(ตอนที่ผมเติมลงไปมีควันลอยออกจากฝาผิดแต่ก็ไม่ได้สนใจ)กลับไปสตาดอีกทีใส่เกียรทอยหลังก็ไม่เข้าอีกมีเสียงดังๆอีกแล้ว(ผมไม่กล้าเดินหน้าเพราะผมจอดชิดผนังบ้าน) ผมคิดว่าไม่น่าจะเปงนํามันเครืองแต่น่าจะเปนคลัสหรือป่าวหรืออาจจะเปนเกียรก็ไม่รู้เลยมาถามๆพวกพี่ๆไว้ก่อนก็ที่จะลากออกจากบ้านไปอู่(ช่วงนี้ยังไม่มีกาตัง)ไงไงก็ขอความคิดเห็นพวกพี่ๆด้วยครับ
    ขอบคุนครับ

2. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องครับ น่าจะเป็นที่ระบบคลัช
    อาจจะสายคลัชเริ่มหย่อนแล้ว ทำให้เหยียบคลัชแล้วหน้าคลัชจากกันไม่พอเลยเข้าเกียร์ยาก

ลองตั้งสายคลัชที่แป้นคลัชให้ตึงขึ้นดูนะครับเผื่อช่วยได้
    ถ้าตั้งแล้วหาย ก็อย่าตั้งตึงไปล่ะ เดียวตอนปล่อยคลัชแล้วคลัชจับกันไม่สนิทก็จะงานเข้าซ้ำซ้อน

3. kobmyway

71
    1
    0

เออ..แป้นคลัชนี้คือตรงเท้าที่เราเหยียบใช่ไหมอ่าครับที่มันจะมีแกนแล้วมีน็อตให้ปรับ เดียวผมลองๆดูๆก่อนนะครับ

4. kobmyway

71
    1
    0
    เออ..แป้นคลัชนี้คือตรงเท้าที่เราเหยียบใช่ไหมอ่าครับที่มันจะมีแกนแล้วมีน็อตให้ปรับ ตรงแกนจะมีน็อตยาวๆ1ตัววางขวางคันกับโคง ละอีก1ตัวเปงน็อตปรับดึงสายคลัสขึ้นลง **จากที่แรกน็อตตัวที่ปรับอยู่ตําแหน่งล่างสุดของแกนสายคลัสผมได้ปรับน็อตดึงสายคลัสลงมาถึงแกนสายคลัสอยู่ตรงกลางๆ---คือดึงแกนสายมันลงอีกราวๆ1เช็นครึ่ง-2เช็นติเมตรก่าๆ **** ต่อมาสตาสรถเข้าเกียรถอยหลังรถกะซากเครืองดับ แล้วมาเข้าอีกครังก็มีเสียงดังก้ากๆ!! เลยไม่กล้าไปตั้งมันอีก ในความคิดผมคลัสคงจะกลับบ้านเก่าไปแล้วแน่ๆ ได้ให้ช่างดูก่าจะสิ้นเดือนก็อีกยาว - -a ไม่น่าเลย.........ช่วยๆกันรวมๆเล่าประสบการละการแก้ไขด้วยครับบบบบ...........................

5. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ขอรายละเอียดเพิ่มนิดนึงครับ
    - จอดนาน 10 วัน เข้าเกียร์ทิ้งไว้ไหมครับ
    - ลองเข้าเกียร์อื่นดูบ้างรึยังครับ(เข้าไม่ต้องถอนครัชก็ได้)
    - มีกองน้ำมันหยดลงพื้นรึเปล่าครับ

เป็นไปได้ว่าจอดไว้นานน้ำมันเกียร์มันไม่ได้วิดขึ้นมาโดนเฟืองเกียร์
    เลยทำให้เข้ายากครับ

6. kobmyway

71
    1
    0
    - ไม่ได้เข้าเกียรไว้อาครับ
    - เข้าแต่เกียรถอยหลังอ่าครับ ไม่ได้เข้าเกียรอื่นๆเลยผมจอดรถชิดผนังบ้านเลยไม่ได้เข็นลงไปบนถนนกลัวว่าถ้าเข็นลงไปแล้วเอารถขึ้นไม่ได้*เหยียบคลัสสุดๆแล้วเข้าเกียรดังก้ากๆ แล้วในบางครังก็กะชากดับไปเลย*
    - กองนํามันเครืองไม่มีนะครับแต่........ผมดูตัววัดนํามันเครืองแล้วก็มีเต็ม สตาดเครืองไม่ถึงนาทีปิดฝานํามันเครืองควันลอยออกมาจากห้องวาลว

สุดท้ายตั้งคลัสแล้วครึงแกนแล้วก็เป็นเหมือนเดิม

7. kobmyway

71
    1
    0
    เข้ามาดูเวบบอททุกวันนครับช่วยๆกานทีคราบบ...........แล้วนํามันเครืองกับนํามันเกียรอันเดียวกันหรือป่าวเพราะอ่านในกะทูรถมีปันหาในบอทแล้วไม่ค่อยจะเข้าใจ......ขอบคุนคราบ

8. PALM@ARCH

341
    2
    18
    น้ำมันเครื่อง กับ น้ำมันเกียร์คนละตัวกันครับ
    จิงๆจอดชิดผนังก็น่าจะเข้าเกียร์ 1 ได้นะครับ
    ไม่ถอนครัชรถก็ไม่น่าขยับ อยากให้ลองเข้าเพราะ
    ถ้าเข้าเกียร์อื่นได้ก็ไม่น่าใช่ชุดครัช
    จะได้หันไปมองทางชุดเกียร์แทนครับ

9. kobmyway

71
    1
    0
    เข้าเกียร1-2-3-4-5ไม่ได้แล้วครับดันไม่เข้ามีเกียรถอยหลังที่ดังก้ากๆอยู่ น้ำมันเครืองมีเต็มแต่นํามันเกียรไม่รู้อีกอย่างไฟเตือนไม่ขึ้น คลัสตั้งไหม่เข้าไปอีกนิดหน่อย.........เปงไปได้ไหมว่า.......
    1--นํามันเกียรไม่มีแห้งหมดแล้ว(ผมไม่รู้ว่าดูยังไงด้วยแล้วอยู่ตรงไหนด้วยขับมา2ปีผมยังไม่รู้เรืองว่าน้ำมันเครืองกับเกียรคนละตัว)
    2--มันมันเกียรนี้มันอยู่แถวๆไหน ถ่ายบริเวนไหนละดูยังไงครับ
    3--คล้สผมเหยียบสุดๆแล้วรู้สึกวืดๆไงไงไม่รู้ครับ
    ------------ขอบคุนครับที่เสียเวลามาตอบอย่างน้อยจะได้รู้ว่ารถเปงอารายบางเดียวเขาว่าขับรถยังไม่รู้เลยว่ารถเปงอาราย-----

10. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ถ้างานเข้าชุดเล็ก ก็อาจจะเป็นว่าสายคลัชกำลังจะขาด หรือไม่ก็ขาดไปแล้ว
    แต่ถ้าไม่ใช่ ก็คงชุดใหญ่ครับ ถ้าเป็นชุดใหญ่รอปาล์มมาตอบแล้วกันว่าเป็นอะไรได้บ้าง

เห็นว่าเหยียบคลัชแล้ววืดๆไปเลย ผมก็คิดได้แต่ชุดเล็กหน่ะ อิอิ

11. PALM@ARCH

341
    2
    18
    เข้าใจว่าเป็นสายครัชครับ
    ลองไล่จากแป้นเหยียบไปครับ
    มันจะไปทะลุโพล่อยู่ในห้องเครื่องแถวๆปั้มเบรค
    ตามสายต่อไปมันจะไปสุดที่ก้านโยกแถวๆห้องเกียร์
    มันจะเป็นสลิงที่ดึงก้านโยกนี้
    ลองดูครับปลาย 2 ข้างยังยึดดีไหม
    เหยียบแล้วมันดึงก้านนี้ไหม

ส่วนที่ถ่ายน้ำมันเกียร์ต้องมุดใต้ท้องครับ
    จะมีน๊อต 2 ตัวตัวนึงอยู่ต่ำ ไว้ถ่ายออก
    ตัวนึงอยู่สูงไว้เติม พอใส่น๊อตตัวถ่ายแล้วเติมจนล้น
    รูน๊อตตัวเติมก็เต็มพอดีครับ

^_^ งงไหมเนี่ย เขียนเอง งงเอง 555+
    เด่วว่างจะถ่ายรูปให้ดูแล้วกันครับ

12. kobmyway

71
    1
    0
    ขอบคุน คุนEmporioละPalmครับหลังจากที่ลองไล่สายดูแล้วเจอก้านโยกๆ(มองจากมุมมองลงเครืองจากฝากะโปง) เหยียบคลัสแล้วก้านนี้ไม่โยก แต่รอบที่
    1--ผมเอามือล้วงไปโยกดูเกียรมันกะตุ้ก แล้วขยับเกียรดูมันก็ไล่ตามเกียรได้
    2--เมือสตาดรถแล้วเข้าเกียรไม่ได้
    3--มองจากบนเครืองลงไปเป็นก้านโยก จะมีตั้วค้ำก่อนถึงก้านไว้ปรับ แล้ว จะไปดึงก้านชึงเหยีบคลัสแล้วไม่ขยับแต่เข้าเกียรเมือไม่สตาดรถมันใล่ตามเกียรได้ แต่เหมือนกับว่าลึกลงไปอีกเหมือนมีอีก1เส้น(ต้องมุดดูถึงจะเห็นผมไม่ได้มุดดูเพราะผมเข้าใจว่าก้านโยกๆคือคลัสถูกไหมครับ)
    ------สุดท้านนี้ขอบคุนนะครับที่เข้ามาตอบ(ได้รู้อารายเยอะเลยทั่งๆที่ยังไม่ได้ลากไปร้าน)รอดูต่อไปครับยังไม่มีเงินไปทํา แต่กบว่าคงจะชุดใหญ่แหงๆ-----

13. Emporio

377
    35
    28
    โทรหาปาล์มเลยครับ แต่มา Update ให้อ่านเป้นวิทยาทานด้วยนะ
    เบอร์คุณปาล์ม 0815288700 ถ้าโทรไปก็ถามมันก่อนนะว่ามันสะดวกคุยหรือเปล่า
    ช่วงนี้งานมันเยอะครับ

14. PALM@ARCH

341
    2
    18
    :Dเอารูปมาให้แล้วนะครับ
    รูปที่ 1 เป็นครัชครับ(ศรสีแดง)
    เป็นสายเกียร์ มี 2 เส้น(ศรสีน้ำเงิน)
    รูปที่ 2 เป็นน๊อตเติมน้ำมันเกียร์ หันหน้าเข้ารถมุดดูจะเห็นเลยครับ(ศรสีเขียว)
    รูปที่ 3 เป็นน๊อตถ่ายน้ำมันเกียร์ มันจะอยู่ฝั่งขวาครับ(ศรสีเหลือง)

15. kobmyway

71
    1
    0
    ขอขอบคุน คุนEmporio ละคุนPalmมากนะครับ ถ้าตามรูปแล้วเปงก้านคลัสผมให้เมียเหยียบๆดูก้านไม่ขยับเลยคงจะขาดแน่ๆ ไหนๆก็ไหนๆแล้วเดียวพรุ้งนี้มุดดูเลยดีก่า ลองๆแกะๆดู(จะรอดป่าวไม่รู้) เดียวช่างคงจะมาทํารถให้เพราะอาผมเขาตึดต่อไปแล้วเดียวจะได้เช็ตดูอย่างอื่นๆอีก ไงไงถ้ามีอ่านรายที่น่าจะให้ช่างเขาเช็ต เพื่อว่าไปไหนไกลๆแล้วมีปันหาก็มาพิมไว้ด้วยนะครับ*****พิมไว้ด้วยนะครับกบกลัวว่าไปไกลๆแล้วจะมีปันหาขอบคุนครับ*****

16. kobmyway

71
    1
    0
    รถไปแล้วครับโดนลากไปตอน10โมงก่าๆ

17. Emporio

377
    35
    28
    ขอให้ได้กัน

18. MiraSport

MiraSport New Member Member

11
    0
    0
    คลัชไม่จากครับ สาเหตุมาจากมีของเหลวไหลลงไปตรงจุดตั้งไฟที่เชื่อมทระหว่างเกียร์กับตัวเครื่องใต้จานจ่าย ทำให้มันล๊อกครับ

19. kobmyway

71
    1
    0
    เป็นไปได้หรีอไม่ผมล้างห้องเครืองเอานําอัดเข้าไปทําให้มันล็อก ไงไงก็กะว่าคืนนี้จะออกไปดูรถยังไม่รู้เสร็จหรือยัง เห็นถอดล้อยกขึ้นแท่นประหารเตรียมการผ่าตัดเช็นอื่นๆอีก ที่แรกเขามาดูแล้วก็ลากรถไป ****จะมารางงานเป็นระยะๆ**** ขอขอบคุนทุกคนที่ติดตามปันหาโลกแตกของรถผม 5 5 5

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 เมษายน 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้