ติดฟิล์มครับ : หน้าร้อนแล้วไปติดฟิล์มมา เอาประสบการณ์มาแบ่งปันครับ (ความคืบหน้า)

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย ushare2000, 22 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ushare2000

ushare2000 New Member Member

9
    0
    0
    เรื่องมันก็มีอยู่ว่า เริ่มเข้าหน้าร้อนแล้วครับ เลยเอารถไปติดฟิล์มที่ร้านแห่งหนึ่งที่เชียงใหม่
    (ขออนุญาติไม่เอ่ยถึงชื่อร้านนะครับ)หลังจากเลือกฟิล์มและตกลงราคาเรียบร้อยแล้วก็เริ่มทำครับ
    สำหรับฟิล์มยี่ห้ออะไรแบบไหนก็ตามแต่ความชอบและงบประมาณนะครับ
    ผมเลือกด้านข้างและหลังแบบปรอท (ทางร้านเค้าเรียกว่าฟิล์ม UV ครับ)
    ออกเงานิด ๆ ไม่มาก (กลัวโดน ต.ร. เล่น) และบานหน้าเต็ม
    ทางร้านบอกใช้เวลาประมาณ 3 ชั่วโมงเลยไม่อยากรอนาน ผมเลยเก็บของมีค่าในรถ
    แล้วทางร้านบริการไปส่งที่ห้างสรรพสินค้าใกล้ ๆ พอสัก 2 ขั่วโมงผมก็เดินกลับมาที่ร้าน
    เพราะไม่ไกลเท่าไหร่ มาถึงตกใจเลย มีชายฉกรรจ์ 3-4 คนกำลังใช้ใบคัตเตอร์
    ขูดกระจกรถผมเพื่อลอกฟิล์มเก่าออก ใช้เฉพาะใบเอียงราบ แล้วก็ขูดสักพักก็มีคนงาน
    เรียกผมไปดูที่กระจกซ้ายหลัง บอกว่ากระจกเป็นรอย ผมเห็นเป็นรอยเหมือนคัตเตอร์ปาดนั่นแหละครับ
    ยาวประมาณ 15 cm. บอกว่าเป็นอยู่ก่อนแล้ว ผมเริ่มเซ็ง(ในใจ เพราะค่อนข้างมั่นใจว่ารถเรา
    ไม่มีรอยแบบนี้)แต่ไม่ว่าอะไรเพราะตอนแรกเราไม่ได้ดูดี ๆเองก่อนทำ
    ผมก็เลยถามว่าแล้วแผ่นอื่นมีรอยหรือเปล่าเขาก็บอกว่าไม่มี OK ยอมเสีย 1 แผ่น
    เพื่อแผ่นที่เหลือ (เพราะเสียรู้ไปแล้ว)

หลังจากนั้นเขาก็ดำเนินการขูดกระจกรถผมด้วยใบคัตเตอร์ต่อและก็เริ่มวัดฟิล์ม ติดฟิล์ม
    หลังจากนั้นประมาณ1.5 ชั่งโมงก็เสร็จ ผมก็ไปดูก็เจอฟองอากาศเต็มไปหมด เขาก็บอกว่าหลังจาก 7 วัน
    จะหายไปเอง แต่ผมเห็นบางจุดใหญ่มากจริง ๆ เลยเรียกเขามาซ่อมให้
    เสร็จแล้ว มีแค่ผู้หญิงเป็นแคชเชียร์มาเก็บเงิน โดยไม่มีการเช็ดคราบน้ำที่ฉีดระหว่างทำ,
    เศษฟิล์มเก่าที่ลอกออกก็เต็มรถเลย แถมยังไม่มีเจ้าของร้าน หรือคนคุมงานมาดูความเรียบร้อย
    วัยรุ่นเซ็งอีกรอบครับ จำใจจ่ายเงินไปพร้อมฟองอากาศที่ฟิล์มและรอยสกปรกเต็มรถ
    เพราะมันจะค่ำแล้วมีธุระต้องไปต่อและทางร้านบอกว่าถ้าหลัง 7 วันมีปัญหาก็เข้ามาเคลม

ผมก็ปล่อยไว้ 15 วัน (วันนี้แหละครับ) ฟองอากาศที่บานหน้าก็ไม่หายเป็นเม็ดเล็ก ๆ เต็มไปหมด
    บานหลัง บานข้างก็มีแต่เล็กน้อยแถว ๆ ขอบ พอรับได้ครับ (เพราะใจมันด้านชาไปแล้ว)
    เลยขับไปที่ร้าน แจ้งอาการและจุดประสงค์ ช่างคนที่ติดบานหน้าให้ก็มาดู เขานิ่งสักพัก
    ทำหน้าเซ็งแล้วบอกว่ากระจกรถเก่ามันไม่เรียบก็เป็นอย่างนี้แหละ
    แล้วยังบอกว่า ปล่อยทิ้งไปเรื่อย ๆ ก็อาจจะหายไปเอง
    แล้วก็ลุกเดินจากไปเฉย ๆ ดูมันซิทำไมนิสัยแมว ๆอย่างนี้ละครับ
    ผมเลยขอคุยกับเจ้าของร้าน เขามาดูและลูบ ๆ คลำ ๆ อีกพักใหญ่
    เขาเลยบอกว่าจะเปลี่ยนแผ่นใหม่ให้ แต่ขอให้ผมมาวันอาทิตย์เพราะจะให้ช่างใหญ่ติดให้
    เพราะต้องปราณีต และช่างใหญ่จะมาเฉพาะวันอาทิตย์
    พอดีผมยังไม่ว่างเลยต้องรออาทิตย์ถัดไป มีความคืบหน้าจะมารายงานต่อครับ

ยาวหน่อยนะครับ เอาเป็นว่าผมสรุปข้อควรระวังหากเอารถไปติดฟิล์มจากค่าโง่ของตัวเองเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ

1 เก็บของมีค่าออกจากรถ รวมถึงพวกสมุดคู่มือรถเอกสารอะไรก็เก็บออกมาเถอะครับปลอดภัยไว้ก่อน

2 ตกลงกับร้านให้ดีเรื่องเงื่อนไขการรับประกันระดับไหนเปลี่ยนแผ่นใหม่ หรือแค่ไหนเคลมไม่ได้
    เพราะติดฟิล์มเนี่ยตอนออกจากร้านมันอาจยังไม่ดี 100% อาจต้องทิ้งไว้ อย่างน้อย 7วัน ซึ่งร้านเขาจะอ้างแบบนี้

3 ตรวจสอบและคุยกับทางร้านเรื่องริ้วรอยที่รถทั้งภายนอกและภายใน โดยเฉพาะที่กระจก
    ตกลงกันให้ดีว่ามีตรงไหนบ้าง เพื่อป้องกันความเสียหายกับรถเรา

4 กรณีมีการลอกฟิล์มเก่าถามเขาดูว่าใช้อุปกรณ์อะไร ถ้าเป็นใบคัตเตอร์หรือของมีคม
    แนะนำว่า ถอยดีกว่าครับ อันตรายครับเพราะเคยเห็นบางร้านจะใช้พลาสติกบาง ๆ แทน ซึ่งน่าจะปลอดภัยกว่า

5 การวัดขนาดฟิล์มเนี่ยเขาจะเอาแผ่นฟิล์มใหม่มาทาบกับกระจกรถเราด้านนอกแล้วเอาคัตเตอร์
    มากรีดฟิล์มตามรูปกระจก ดังนั้นจุดนี้ก็ต้องระวังครับเพราะถ้าหนักมือกระจกรถเราเป็นรอยแน่
    (ร้านแถว ลำพูน เชียงใหม่ที่เคยเห็น มาหลายร้านเขาทำแบบนี้)

6 เก็บใบเสร็จ ใบรับประกันไว้ให้ดี และปฏิบัติตามข้อเงื่อนไขรับประกันเขา เช่น ภายใน 7 วันห้ามเปิดกระจกข้าง
    เพราะฟิล์มอาจลอกหรืออย่าเอามือไปถูบริเวณที่เป็นฟองอากาศ เพราะหากมีปัญหาทางร้านอาจเล่นมุขกับเราได้

7 หาร้านที่คุ้นเคย ไว้ใจได้ (แล้วจะรู้ได้ไงวะ) และถ้าเป็นไปได้ก็ควรเฝ้ารถดีกว่านะครับ
    เพราะถ้าเราทิ้งทั้งรถ และกุญแจไว้ที่เขาอาจมีอะไรไม่คาดคิดภายหลังก็ได้ ปลอดภัยไว้ก่อน
    หรือถ้าเห็นอะไรท่าไม่ดีจะได้เบรคทัน หาเวลาที่ว่างจริง ๆ ไม่รีบ
    เพราะเราอาจไม่มีเวลาเคลียร์ความเรียบร้อย และจะได้ไม่ต้องเร่งทั้งทางร้าน และเราเอง

ไม่เอ่ยชื่อร้านนะเพราะเขายังแสดงความรับผิดชอบอยู่ แต่เรื่องยังไม่จบครับ
    ถ้าไม่ Happy Ending อาจมีแฉครับ
    เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่าง แล้วมีความคืบหน้าจะมารายงานต่อครับ

2 April 08
    รายงานความคืบหน้าต่อครับหลังจากเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
    ผมก็ได้โทรนัดกับทางร้านเพื่อทำการเปลี่ยนฟิลม์บานหน้าใหม่
    เรียบร้อยครับทางร้านรับเปลี่ยนให้พร้อมกับทีมช่างฟิล์มใหม่
    งานเนียนดีครับ พอเขาทำเสร็จผมก็ดูละเอียดเลยครับ
    จุดไหนที่เป็นฟองอากาศก็เรียกช่างมาแก้ไขให้

คุยกับช่างครับตัวแปรหลักที่ทำให้ฟิล์มไม่ดีคือ "ฝุ่น" ครับ
    ถ้ามีฝุ่นคั่นระหว่างกระจำกกับฟิล์มละก็ ฟิล์มจะเป็นเม็ด ๆ
    แก้ไงก็ไม่หาย แต่ถ้าเป็นฟองอากาศธรรมดา
    ถ้าช่างละเอียดหน่อยไล่เก็บให้หมดก็จะหายหมดครับ

เพราะฉะนั้นถ้าเราเลือกร้านที่มีห้องติดฟิล์มเฉพาะก็น่าจะปลอดภัยกว่าครับ
    และก่อนไปติดฟิล์มก็นำรถไปล้าง, ดูดฝุ่นภายใน เสียหน่อย
    ก็น่าจะช่วยได้อีกหน่อยครับ

สรุปว่าเรียบร้อยครับทางร้านรับผิดชอบ เปลี่ยนให้แต่โดยดีครับ
    ขอให้เพื่อน ๆโชคดีหากนำรถไปติดฟิล์มนะครับ
    หน้าร้อนแล้ว ฟิล์มช่วยได้เยอะเหมือนกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 เมษายน 2008
  2. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ก็ว่ากันไปครับ รอดูความคืบหน้า

3. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
  4. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    เพิ่งไปติดมาเหมือนกันฟองเพียบ ในใบรับประกันบอกว่า 1-4 สัปดาห์ รอดูต่อไป

5. ผมให้เค้ามาติดที่บ้านน่ะคับ งานก็ออกมาดีนะ
    เพราะอาศัยคุยก่อนได้เยอะๆ (แต่ตอนเคลมนี่ซิยังไม่รู้)
    แต่ถ้าตามร้านทั้งเชียร์ยี่ห้อที่สต๊อกไว้ ทั้งชอบยึกยักเวลามีปัญหา
    เคยติดที่ร้านมีฝุ่นข้างในเพียบเรย ดันมาโทษกระจกเรา
    แต่ยังดีคุยเอาจนยอมลอกติดใหม่ให้ แต่ก็เสียอารมณ์จริงๆ

6. ~PP~

~PP~ New Member Member

31
    0
    0
    ของผมก็เป็นครับ เอาใบคัตเตอร์ลอกฟิล์มเก่าอ่ะ กระจกเป็นรอยเพียบ

7. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    ผมไปติด lamina มา มีฟองอากาศหลายจุดเหมือนกัน เลยให้มันเคลมให้
    คราวนี้ยืนคุมเลย ผลออกมา เนียน

8. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    เคยพารุ่นพี่ไปติดมาคับ EK ลามีน่า หน้าเต็ม 60:80
    มีปัญหาประตูบานหลังก้อไปเคลมได้คับ รอบคันโดนไป 3300
    แต่ร้านรับผิดชอบดีคับ

9. ลามิน่า สามพันสาม ถูกจัง
    ติดมานานยังอ่ะคับ เห็นเดี๋ยวนี้สี่กว่าทั้งนั้นเลย

10. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    ต้องเช็คราคาอีกทีคับ
    เพราะไปติดมาน่าจะครึ่งปีกว่าๆ ได้แล้วล่ะ

แต่ร้านรู้จักกันอ่ะคับ

11. balloon.com

687
    4
    0
    ล่าสุดไปติดมา 3500 lamina ครับ

12. ^Artemis^

^Artemis^ New Member Member

51
    1
    0
    lamina 3 พันกว่านี่ถูกจังนะครับ
    เห็นแต่สี่พันต้นๆ

13. balloon.com

687
    4
    0
    ล่าสุดไปเคลมมา ทางร้านบอกเป็นเพราะเนื้อฟิล์ม ไม่ใช่การติดตั้ง รออีก 2 อาทิตย์ไม่หายต้องไปเคลมที่ศูนย์ใหญ่.....เซงเลย

14. blue63

blue63 New Member Member

111
    10
    0
    ร้านอยู่แถวไหนครับกำลังหาร้านติดอยู่(และราคาไม่แรง)

15. balloon.com

687
    4
    0
    แถวพระราม 5 ครับ0814906223 โทรมาถามได้ครับ

16. zumo

zumo New Member Member

10
    0
    0
    ของผมอาศัยด่าที่เก่าให้มันฟังก่อนครับ
    ไม่ว่าทำอะไร ได้ผลทุกทีไป :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้