อยากรู้ว่า D15B ดูยังไงว่าเป็นหัวฉีดหรือคาร์บู

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย มือใหม่สนใจ EG, 22 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนด้วยครับ พอดีจะไปซื้อรถมือสองผมก็ลองศึกษาดูเว็ปมาพอสมควรชอบมากเลยครับ GE 3D ผมสนใจเรื่องเครื่อง D15B มาก
    แล้ววันนี้ก็ลองไปเดินแถวเต้นรถเชียงใหม่ดูเจอ D15B อยู่หลายคัน เป็นฝาขาว แล้วลองแวะไปร้านติด LPG คุยกันอยู่นานที่ร้านบอกว่า 3D เป็นเครื่องคาร์บู ติดLPG ได้ระบบเดียว แต่ผมอยากติดแบบมี เลมด้าคอนโทน เลยกลับมาศึกษาเรื่องเครื่องอีกรอบเลยรู้ว่า D15B มีแบบหัวฉีดและคาร์บู แต่ผมไม่รู้จริงๆว่าเราจะสังเกตุยังไงครับ ช่วยทีครับ
    ***เห็นเจอในเว็ปหนึ่งบอกว่าให้ดูระหัสเครื่องจะเป็น 2XXXXX ไม่รู้ว่าเขาบอกถูกหรือไม่ครับ***
    ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ หากติดว่าเป็นคำถามที่ไร้สาระก็ขออภัยไว้ก่อนครับ ผมไม่รู้จริงๆ

1. ดูง่ายๆd15 ตัวที่เป็นคาร์บิว มันจะมีหม้อกรองอากาศเป็นเหล็กอยู่แถวๆบนฝาสูบคับ (แล้วรหัสก็ไม่ใช่d15bนะครับ)
    ถ้าตัวหัวฉีดก็...อืมมม อธิบายไงดีหว่า??? แต่ตัวหัวฉีดก็จะมีทั้งวีเทค และไม่มีระบบวีเทค
    ดูได้จากตัวอักษรที่ปั้มอยู่บนฝาครอบวาล์วอ่ะคับ

ลองเข้าเว็ป one2car.com เซิร์ชรถรุ่นนี้ดูก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยๆดูภาพห้องเครื่องนะคับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    คงไม่ดูอะไรมากครับ หน้าตาเครื่องคาร์บูกับหัวฉีดมันก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ปกติแล้ว 3ประตูที่ขายในไทยจะเป็นเครื่องคาร์บูทั้งหมด นอกเสียจากจะเปลี่ยนเครื่อง ซึ่งคงไม่มีใครเปลี่ยนเป็นเครื่องคาร์บูอีก และเครื่องมือสองคาร์บูจากญี่ปุ่นก็หาได้ยากกว่าด้วย

รถที่ขายในไทย จะมีเลขเครื่องกับเลขตัวถังเหมือนกันคือ ขึ้นต้นด้วย CV......สำหรับรถปี 93-94 กลางปี และ CVC...... สำหรับปีหลังจากนั้น เรียกว่า เป็น domestic stamp ถ้าเป็นเลขอื่นจะเป็นเครื่องจากญี่ปุ่นเป็นส่วนใหญ่

3. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ความรู้ทั้งนั้นคับ......อัพคับ

4. ค่าโง่

ของผมเครื่อง D15B แต่ทำไมเปนคาร์บู อ่ะคับ

ตอนซื้อก็ยังเขียนอยู่เลยบนฝาว่า VTEC เจ้าของมันยังเปิดให้ดูเลยว่านี่.......วีเทค ผมกับแฟน

ยังได้ยินได้เห็นกันเต็ม 2 รูหูเลยคับ

แต่ตอนได้รถ คำว่า VTEC บนฝาหายไปซะงั้น มาคิดเอาทีหลังว่า คงจะโดนสลับฝาเทค อ่ะคับ

เปน คาร์บิว แต่เรื่องมันนานมาแล้ว คับ 1 ปีกว่าแล้ว

ผมก็ไม่ติดใจเอาความด้วย เพราะผมคิดว่ามันผิดที่ผมเอง ผมสับเพร่า เอง ไม่ดูของให้ดี ให้เรียบร้อยก่อนซื้อ

ถ้ามันไปทำแบบนี้กับคนอื่น ๆ ผมว่ามันคงโดนกระทืบ ไปแล้ว ไม่ก็คงต้องมีเรื่องกันบ้างแหละ

ผมซื้อกับคนในเวปนี้แหละคับ ชื่อ TURBOMAN ระวังกันหน่อยแล้วกันครับ

เห็นตอนนี้มันลงขายรถอยู่หลายคันเหมือนกัน

5. Pui_4484

Pui_4484 New Member Member

97
    0
    0
    ความรู้คับผม...สุดยยอดด

6. เห็นใจครับ

7. kl_burn

kl_burn New Member Member

11
    0
    0
    เครื่องหัวฉีดมันจะมีรางหัวฉีดอยู่อะคับ

8. zumo

zumo New Member Member

10
    0
    0
    ยังดีนะเนี่ย ที่มันไม่เอาคูโบต้าใส่ :D

9. ฝาที่มีคำว่าvtecหรือไม่มีเนี่ย ไม่ได้บอกว่าเป็นตัวหัวฉีดรึตัวคาร์บิวนี่ครับ
    ....แต่ที่บอกว่าเป็นd15b vtec แต่ตอนซื้อมากลายเป็นตัวธรรมดานี่ อืมมม..เอากันอย่างงี้เรย

10. เครื่อง Vtec กับ Carburetor มันคนละเรื่องกันเลยนะครับ น่าจะศึกษา หาข้อมูลก่อนซื้อ

11. anuchit09

anuchit09 New Member Member

2
    0
    0
    งั้นพอสรุปได้ว่า เครื่อง D15B นี่มีแต่แบบหัวฉีดหมดเลยหรือครับ ให้ดูเลขเครื่องเอาว่า D15B ก็คือเครื่องหัวฉีดไม่ว่าจะฝาขาวหรือดำ จะมีคำว่า VTEC หรือไม่มีใช่ไหมครับ
    แต่ที่แน่ D15B ที่มีคำว่า Vtec คือหัวฉีดหมดเลยเพราะว่า หม้อกรองอากาศไม่ได้อยู่บนฝาสูบ
    ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าเนี้ย พอมีเว็ปให้ศึกษาเพื่มเติมไหมครับ

12. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    ทีละอย่างนะครับ มันเป็นใด้หลายอย่าง แต่ถ้าเอาเดิมๆกันเลยนะครับ

1.D15B วีเทคเดิมๆ สีฝาบ่งชี้ปีและความสดไม่ใด้ครับ ต้องดูที่ตัวเลขเครื่องครับแต่ผมตอบไม่ใด้เรื่องเลขเครื่องว่าเลขเท่าไหร่ขึ้นไปเป็นฝาขาว แต่ก็สังเกตุง่ายครับเลขเครื่องขึ้นต้นด้วย d15b ฝาสูบตัวนูนวีเทค ใกล้คอไอดีมีรางหัวฉีดและปลั๊กหัวฉีด มีโซลินอยค์วีเทค หลุมหัวเทียนอยู่ด้านหน้า คอท่อไอเสียมีปลั๊กอ๊อกซิเจนเซนเซอร์ต่อออกมาดังรูป

2. เครื่องเดิมคาร์บู เลขเครื่อง CVC กรองอากาศด้านบนไม่มีรางหัวฉีดฝาสูบไม่มีคำว่าวีเทค หลุมสายหัวเทียนอยู่ใกล้กรองอากาศ ดูตัวอย่างเครื่องจากรูปล่างนะครับ เครดิตรูปเครื่องคาร์บูจากเครื่องเก่าพี่เมย์ครับขออนุญาตด้วยนะครับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้