ขอถามเรื่องเครื่อง D15B ครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย nismo_92, 23 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nismo_92

nismo_92 New Member Member

58
    1
    0
    รถผมว่างเครื่อง D15B ปาดฝาสูบออก 1 มิล และทำบ่าวาวล์ใหม่ ตอนนี้ตั้งไฟจานจ่ายแก่สุด พอวิ่งใช้ความเร็วรอบเครื่องซัก 5,000 RPM มีปัญหาความร้อนขึ้นครับ พอถอนคันเร่งความร้อนก็ลง ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้ปัญหาเรื่องความร้อนได้หรือเปล่าครับ

2. mallzaa

mallzaa New Member Member

18
    0
    0
    ตั้งไฟให้อ่อนลงหน่อยและลองเช็คฝาสูบว่าปาดมาแล้วโก่งมั้ย อีกเรื่องนึงที่ผมเคยเจอมาคือ หม้อน้ำตันทำให้เวลาร้อนๆน้ำโฟลวไม่ดี ต้องถอดไปให้ร้านล้างให้ครับ

3. oodudom

oodudom New Member Member

190
    4
    0
    ถ้าทำมาดรตั้งแต่แรก ก้อไม่น่ามีปัญหาอะไร
    ลองเช็คหม้อน้ำก่อนดีกว่า น่าจะตัน

บางคันปาดเกิน1มิล ยังไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน เลยครับ (แต่มีเรื่องอื่นมาเพียบ)

4. หม้อน้ำมันตันหรือป่าว

5. nismo_92

58
    1
    0
    ขอบคุณพี่ๆ มากครับ

6. TDET 4G61T

TDET 4G61T New Member Member

51
    0
    0
    เคยเป็นครับ มันก็หานไปเองเหมื่อนกับวาวน้ำไม่ดีครับ

7. nismo_92

58
    1
    0
    ที่ว่ามีปัญหาอีกเพียบนี่หมายถึงปัญหาเกี่ยวกับอะไรบ้างหรอครับ

8. ~PP~

~PP~ New Member Member

31
    0
    0
    การปาดฝาสูบมา บางอู่ทำไม่ดี ความร้อนก็ขึ้นได้นะครับ ลองสังเกตว่า น้ำในหม้อพักน้ำหายหรือเปล่า
    ถ้าน้ำหาย แสดงว่าฝาอาจจะโก่งได้
    แต่ว่าลองล้างหม้อน้ำดูก่อนละกันครับ :sad:

9. 568552

568552 Guest

0
    0
    0
    หม้อน้ำตันครับชัวเป็นมาแล้วเอาหม้อน้ำไปฝ่าล้างใหม่หายครับอาการนี้มันเกิดจากเวลาเคื่องมันร้อนแล้วระบายไม่ทันเพราะรูน้ำตันครับแล้วน้ำก็จะดันครับ ผ่าครับหาย 100

10. -B?|||?G-

-B?|||?G- New Member Member

166
    0
    0
    ถอด วาวน้ำ

11. nismo_92

58
    1
    0
    หม้อน้ำตันจริงๆ ด้วยครับ ผมพึ่งไปผ่าหม้อน้ำมา ขอบคุณพี่ๆ มากเลยครับ

12. king

king New Member Member

86
    3
    0
    ระวังวาร์ว น้ำด้วยครับ ถอดต่อตรง ก็ด้ครับ ผม โดนมาแล้ว เสียตอนกลาง คืนด้วย เซ็ง มาก ๆ

13. hock EG6 blue

hock EG6 blue New Member Member

146
    0
    0
    วันเสาร์ที่แล้วของผมซัดแล้วความร้อนขึ้น น้ำไม่หายไปไหน พัดลมหมุนปกติ หม้อน้ำไม่ตัน
    ไล่ไปไล่มามาปรากฏว่าวาร์วน้ำเสียครับ

14. hardrock

hardrock New Member Member

13
    0
    0
    ข้อมูลดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

15. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0

จะสเต็ปที่ทำนะไม่น่าที่จะทำให้ความร้อนขึ้นได้ ผมว่าเป้นที่หม้อน้ำมากกว่าครับ จากประสบการนะผมก็เป็นแบบนี้แหละแก้ยังงัยก็ไม่หายสุดท้ายไปจบที่ร้านหม้อน้ำครับ คือ เอาหม้อน้ำไปผ่าล้างใหม่ หม้อน้ำพอเราใช้ไปนานๆมันจะมีตะกลันมาจับทำให้ทางเดินน้ำแคบลง มันจึงทำให้การหมุนเวียนน้ำช้าลงครับ 100% ผ่าหม้อน้ำหายแน่ๆ ชั่ว หรือถ้าจะให้ดีเปลี่ยนรังผึ้งใหม่เลยครับเอาเป็นแบบ 2 ช่องเลย หรือไม่ก็จัดการหาหม้อน้ำ b16 มายัดเลยเป็นปิเนียม ไม่ต้องแปลงไดเลย คราวนี้ต่อให้โมจบ 200 ม้า ก็เอาอยู่ครับส่งสัย 085-2610103 ยินดีให้คำปรึกษาของผมหายขาดเลยครับ เปลี่ยนเป็นของ b16 อ่ะ เหยียบสุดทีนเลย

16. Nui_555

Nui_555 New Member Member

24
    0
    0
    ปาดฝาออก 1 มิลวิ่งดีกว่าเดิมมั้ยครับ รอบมาไวมั้ย ปลายเป็นไงอยากเอาออกสัก 2มิลเยอะไปมั้ย อยากทำฝาอ่ะครับ ต้องทำไรมั่ง รบกวนผู้รู้ที

17. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    2มิล ผมว่าเยอะไปนะ
    ที่เหนๆก็ไม่เกิน 1มิล

18. primmy

primmy New Member Member

89
    1
    0
    แล้ว พี่จะปาด 2 มิลไปทำไม หรือ......... อากาศอย่างอื่นมันเข้าเท่าเดิม ได้แค่กำลังอัด ที่เพิ่มขึ้นมา แรงขึ้นมั้ย ก็แรงนิดหน่อย เเพราะมันต้องให้อาหารเข้าเยอะด้วย.... 2 มิล คงจะโหม่ง กะลูกสูบ ได้นะ..

19. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ระวังลูกกับวาล์วมันจะจูบกันนะครับ

20. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ปาดฝาอย่างเดียว...ไม่ค่อยเห็นผลมากนัก...รอบก็เหมือนเดิมแหละครับ.......แต่ตีนต้นดีพอรู้สึกได้.....แต่ของผมปลายหาย...เลยต้อง.....แต่ง Port ไอดี-ไอเสีย ช่วย.....เฮดเดอร์สักใบ....เอาได้แล้วครับ
    อย่างน้อยมี..190 UP....(ไมล์เดิมนะ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้