17 นิ้ว จะทำให้ ES เรากินน้ำตีนต้นเยอะขึ้น แล้วปลายน้อยลงจริงไหมครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย Hapguppy, 21 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hapguppy

Hapguppy Guest

0
    0
    0
    รบกวนพี่พี่อีกครั้งนะครับ หลังจากได้รถมาแล้วก็เกิดอาการอยากเปลี่ยนล้อครับผม เลยอยากจะถามพี่พี่ที่แต่งรถกันครับว่า

*ถ้ารถที่เปลี่ยนจากล้อเดิม มาใส่ 17 หรือ 18 นิ้ว เห็นเขาบอกกันว่า ตอนออกตัวหรือตีนต้นจะกินน้ำมันกว่าล้อเดิมที่ขนาดแค่ 14-15 นิ้วอะครับ แต่ถ้าความเร็วปลายที่ประมาณ 100-120 ล้อขอบ 17-18 นิ้วจะประหยัดกว่าล้อขอบ 14-15 นิ้วอันนี้จริงหรือไม่ครับพี่

*และขอถามอีกอย่างครับ ตัวลอกเสียง ที่เวลาถอนคันเร่งแล้วมีเสียงฟิ้วๆ เหมือนรถมีโบ ถอนคันเร่ง อันนี้มีให้ใส่ในรถบ้านๆจริงหรือครับ แล้วราคาเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมชอบเสียงมากๆเวลาถอนคันเร่งครับ อิอิ

ขอบพระคุณมากๆครับ

2. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    17" ได้ต้นอืด(อันนี้แย่หน่อย) ปลายนิ่ง(ค่อยยังชั่ว) ที่ปลายนิ่งเพราะล้อใหญ่และยางมีขนาดบางลง(ไม่ใช้บางจนเกินไปนะครับ) ทำให้ควบคุมรถได้ดีกว่าล้อเดิมติดรถ

3. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    พูดตามความรู้ตามที่ผมมีและรู้สึก ผมคิดว่าล้อ 17 ต้นเปลืองมาก แต่พอวิ่งความเร็วคงที่ผมว่าประหยัดนะแต่ไม่รู้ประหยัดกว่าล้อ 15 ไหม
    ผมใช้ในเมือง ประมาณ 9-10 โล/ลิตรแต่วิ่ง ตจว ประมาณ 14-15 โลลิตร

4. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    กินพอๆกับรถพี่เลยครับ:D

5. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ร ถ ผ ม ล้ อ 1 5 ท า ม ไ ม ใ น เ มื อ ง 9 โ ล ลิ ต ร อ่ ะ กิ น จั ง

6. idatanet

idatanet New Member Member

58
    3
    0
    เรื่องกินน้ำมัน ผมว่า ต่างกันไม่มากนะครับ อยู่ที่ เหยียบไม่เหยียบ มากกว่า
    แต่ความรู้สึกที่ได้ ถ้าใส่ 17 แล้ว ต้นอืดกว่า ล้อเดิมแน่ๆ เพราะ หน้ายางกว้างขึ้น ล้อหนักขึ้น
    ก็เลยต้องเหยียบมากขึ้น เพื่อให้รถพุ่งมากขึ้น .. อาจส่งผมให้กินน้ำมันมากขึ้น

ยกเว้นใส่พวกล้อเบาจริงๆ น่ะครับ feel อาจจะไม่ต่าง ..

ส่วนไอ้ตัวเลียนเสียง ผมไม่แน่ใจว่า มันคือ ตัวเลียนเสียง blow off หรือป่าว เคยเข้าบอร์ดแจ๊ส เห็นมีคนถอดขาย อยู่ เค้าบอกใส่ แล้ว มันก็ได้ วี๊ดด คล้ายๆ ของจริงครับ ไม่เคยฟัง เหมือนกันครับ ..

7. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    ล้อใหญ่ขึ้น หน้ากว้างขึ้นกินน้ำมันมากขึ้น ก้อเป็นเรื่องปรกติน่ะครับ

แต่ได้สวยเเล้วก้อขับนิ่งขึ้น เพราะหน้ายางกว้างขึ้น

ส่วนที่ต้นกับปลายจะกินน้ำมันเท่ากันมั้ยอันนี้ไม่แน่จัย เอาอัตรากินน้ำมันไปแทนละกันว่ารับไหวมั้ย

ตอนใช้esก้อกินประมาน10โล/ลิตร ในเมืองอ่ะครับ ล้อโรต้า 17"

......................................................

เรื่องเสียงโบลออฟนั้นก้อเคยเห็นนะครับ แต่ไม่ค่อยจะนิยมใส่กัน คงเป็นเพราะเสียงมันยังไม่เหมือนของจริงซะทีเดียวน่ะครับ

ถ้าถามผม ผมว่าอย่าไปใส่เลย เราNAมีเสียงโบลออฟมันแปลกๆ

8. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ทำไมรถผมล้อ 18" ในเมืองมัน 12 โลลิตรหว่า....

9. Hapguppy

Hapguppy Guest

0
    0
    0
    ขอบพระคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ พี่พี่ ยังรอคำตอบคำชี้แนะเพิ่มเติมครับ

ส่วนเรื่องตัวเลียนเสียงอยากได้ข้อมูลเพิ่มอีกครับ เพราะใจรักมากๆครับผม

ขอบพระคุณครับ ยังรอคำตอบจากพี่พี่อยู่นะคร๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้