สิ่งที่หลายคนรู้แต่ผมไม่รู้ ช่วยบอกหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย RedEG, 21 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RedEG

RedEG New Member Member

10
    0
    0
    1.lsd คืออะไร
    2.ที่เรียกกันว่า เต็ด คืออะไร
    3.แล้ว TCS ในไมล์นี่มันคืออะไร

เป็นอะไรที่หลายๆคนคงจะรู้กัน แต่ผมเพิ่งจะมาเริ่มสนใจรถอย่างจริงจัง พอเจอก็เลยสงสัย
    แต่ไม่รู้จะถามใคร รบกวนพี่ๆที่รู้ตอบด้วยนะครับ อย่าหาว่าผมโง่เลยนะ ผมมันเด็กใหม่

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    1. LSD = Limited Slip Differential คือเฟืองท้ายแบบจำกัดการหมุนฟรี
    2. เต็ด ก็มาจาก Limited ครับ ก็ข้อ 1 นั่นแหละ
    3. TCS = Traction Control System คือ ระบบจำกัดการหมุนฟรีของล้อเมื่อออกตัวเร็ว หรือ การออกตัวบนถนนลื่น โดยการลดองศาไฟจุดระเบิดให้อ่อนลงเพื่อลดแรงบิดของเครื่อง บางเครื่องจะมีการปรับลดปริมาณอากาศที่จะเข้าเครื่องโดยการหรี่ลิ้นปีกผีเสื้อให้น้อยลง จะใช้สัญญาณร่วมกับระบบ VSC หรือ ABS

ไม่รู้ก็ถามครับ ผมก็ไม่ได้รู้ทุกเรื่องเหมือนกัน ถ้าตอบได้ก็จะตอบ คนอื่นจะได้รู้ด้วย....

3. RedEG

10
    0
    0
    ขอบคุณมากครับพี่ แต่ยังมีข้อสงสัยอยู๋นิดนึงครับ
    สรุปแล้ว 3ข้อที่ผมถามนี่มันคืออันเดียวกันหมดใช่มั๊ยครับ
    แล้วไอ้ TCS นี่มันเป็นตัวยังไงหรือครับ เช่นว่าเป็นกล่องหรือว่าเป็นอุปกรณ์ที่ติดเฟืองท้าย??
    แล้วถ้าผมต้องการจะติดระบบ TCS นี่ต้องมีงบเท่าไหร่ครับ ทำยากมั๊ยครับ??

4. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
    สุดยอดคับอาจารย์ broom แน่นเหมือนเดิมงับ

5. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    จะติดระบบ TCS เอางั้นเลยเหรอ หาหัวตัดที่เครื่องที่มี TCS ติดมาด้วยสถานเดียว เครื่อง B16A กำเงินไว้ซัก 80,000 ครับ ยกหัวถ่าย Option เท่านั้นครับ

6. RedEG

10
    0
    0
    ขอบคุณครับ แต่แพงงี้ไม่ไหวขอบายดีกว่างบไม่พอ T-T

7. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ยากครับ ต้องถอดจากตัวนอกแบบครบ ๆ อย่างที่คุณโอเล่ว่าไว้นั่นแหละ ที่ผมทราบมันอาจจะมี sensor หรืออุปกรณ์ส่วนควบแถว ๆ ล้อหลังด้วย(ไม่แน่ใจนะ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้