ท่อไอดีอยู่ตรงไหนคะ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย fufy, 20 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fufy

fufy Guest

0
    0
    0
    ใช้ R10 อยู่ค่ะ เพิ่งมาใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ มีปัญหาอยากถามค่ะ วันก่อนเอารถไปให้ช่างซ่อมมา แล้วพอกลับมา สตาร์ทรถแล้วเปิดแอร์ ปรากฎว่าดับ แต่พอสตาร์ทใหม่ก็ไม่เป็นอะไรแล้ว โทร.ไปหาช่าง เค้าบอกว่า เค้าตั้งไว้เบา จะให้เราลองทำเอง บอกว่าให้ดูตรงใกล้ๆ ท่อไอดี จะมีรูน๊อตอยู่... แล้วไอ้เจ้าท่อไอดีนี่มันอยู่ตรงไหนล่ะเนี่ย... ไม่รู้จักก้อเลยยังไม่ได้ทำอะไร แต่วันนี้อาการรถแปลกๆ สตาร์ทมา เครื่องสวิงมากๆ ขนาดไม่เปิดแอร์ยังไม่เลิกสวิงเลย แต่พอรถติดๆ ก้อสั่นๆ เหมือนจะดับ จะดับ พอเปิดแอร์ ก้อดับเลย... วันนี้ขับรถกลับบ้านเลยไม่กล้าเปิดแอร์เลย ถ้ารถวิ่งๆ ก้อจะไม่มีปัญหา แต่พอรถติดๆ เครื่องก้อจะสั่นๆ เหมือนจะดับอ่ะค่ะ น่าจะเป็นเพราะอะไรคะ ช่วยกันบอกหน่อยนะคะ

2. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ตั้งรอบใหม่หายแน่นอน ทำไม่เป็นก็ต้องพึ่งช่างครับ

3. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ติดแก้สมารึเปล่าครับ น่าจะต้องจูนให้ดีๆครับ ลองสลับมาใช้น้ำมันล้วนๆซักวันดู ถ้าไม่เกิดอาการ ก็โทษแก้สได้เลย

เดาว่าช่างคงหมายถึง สกรูปรับรอบเดินเบา ที่ไปควบคุมการเปิดช่องมากน้อย ของลิ้นเร่ง ครับ ให้ช่างทำดีที่สุดครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มีนาคม 2008
  4. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    อยากรู้ด้วยอ่ะว่าไอ้ ไอดีบน ไอดีล่างต่างกันยังไง แร้วอันไหนปีใหม่กว่า
    ไม่รู้ว่าจาเข้าใจอารายถูกป่าวเลยอยากถามหน่อยๆๆ

5. ironman

443
    90
    0
    บยกตัวอย่างระบบ k-jetronic นะครับ

ไอดีล่าง จริงๆ แล้ว คือบริเวณท่อพักไอดีที่อยู่ก่อนถึงแผ่นวัดอัตราการไหลของอากาศ

ส่วนไอดีบน คือ บริเวณท่อพักไอดีก่อนเข้าหัวฉีด แต่อยู่หลังหัวฉีดช่วยสตาร์ตครับ

6. แชมป์R10

แชมป์R10 New Member Member

58
    0
    0
    แก้ได้ยัง ของคุณที่ช่างบอกไอดี บน มันปรับรอบได้ ใช้ไขควงปากฉฉก หมุนทวนเข็มนาฬิกานะสัก 3 รอบ แจ่ม ถ้ายังดีไม่พอ ปรับตัวสูงขึ้นอีกนิดที่ยกสายที่คันเร่ง
    ถ้าไม่ดี อีก จะไปทำให้ถึงบ้านเลย ถ้าไม่ไกลมาก โดย ขยับปีกผีเสื้อ และจานจ่าย

7. ironman

443
    90
    0
    อยากรู้มากๆเลยครับ เรื่องการขยับปีกผีเสื้อ และจานจ่าย ว่าทำยังไง ความรู้ทั้งนั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้