การจัดแหนบ คืออะไรครับ ทำเองได้ใหมครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย nnk, 27 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nnk

nnk New Member Member

46
    1
    0
    คือผมเห็นรถที่โหลดเตี๊ย ตามเวปเพื่อนบ้านต่าง ๆ เข้าบอกในลักษณะว่า การโหลดเตี๊ยมากๆถ้าเวลาขับจะขับให้สบายไม่กระด้าง ต้องไปให้ร้านช่วงล่างจัดแหนบ ให้ใหม่ ไม่ใช้เพียง ดัดแหนบ รองกล่อง เปลี่ยนโช๊คดีๆเท่านั้น ซึ่งผมก็อยากจะทำบ้างเพราะตอนนี้ เหมือนเกวียน เลยครับ ทำเองได้ใหมครับเพราะมีเครื่องมือเอง ครับ ปัจจุบันผม โหลดหลังอยู่ 7 นิ้วครึ่ง (ดัดแหนบ 5 นิ้ว ร่วมแผ่นบรรทุกด้วย ลักษณะตับแหนบตรง,รองกล่อง 2.5 นิ้ว โช๊ค มอนโร่ แกนสั้นกระบอกเหลือง แบบ แก็ส ล้อ 215-45-R17 ) ยางกันกระแทกเอาออกหมดแล้วใช้รองเท้าแตะรองแทนขั้นกลางระหว่างเพราะกับคัสซี
    ****ขอบคุณครับ ******

2. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    จัดแหนบบ้านเราไม่ค่อยทำหรอกครับ เพราะมันยาก
    โดยที่ต้องนำแหนบออกมาดัดแต่ละแผ่นแล้วต้องรู้ว่าช่วยยุบเหลือเท่าไหร่แล้วเอามาคำณวนในการดัดแหนบแต่ละแผ่นโดย
    ที่แหนบแต่ละแผ่นจะเริ่มรับแรงไม่พร้อมกันครับ สังเกตุง่ายๆจากรถเดิม เวลาไม่บรรทุกจะเห็นเลยว่ามีแหนบแผ่นนึงที่ไม่ได้รับแรง
    และถ้าเคยถอดสดือแหนบออกแล้วเอาแหนบมาวางเรียงกันจะเห็นเลยครับว่าแหนบแต่ละแผ่นงอไม่เท่ากัน

เมืองนอกที่เขาจัดแหนบใหม่ได้เพราะรถเขาแต่ละคันทำแชตซีด้านหลังใหม่สังเกตุดูไ้ดครับเกือบทุกคันที่แป็กๆ

3. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    แสดงว่าตอนนี้รถคุณวางอยู่กับคุชซี หรือยังมีช่วงยุบอยู่ครับ

อย่างคุณ หั่งว่า นั้นคล้ายๆกับและพื้นรถออกแล้วย่นให้บอดี้มันเติ้ยลงไปเลยแป้กๆๆอะไรประมาณนั้นมั้งครับ

4. nnk

nnk New Member Member

46
    1
    0
    ตอบคุณ BLITZ-MODEL คือระยะห่างระหว่างเพลากับคัสซี มีช่องว่าง 1 ซ.ม ครับ ผมเลยนำยางรองเท้าแตะมาขั้นกลางระหว่าง เพลากับคัสซีครับ

5. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    เตี้ยมากๆเลยนะคับนั่น ผมดัดแหนบ2นิ้ว รองก้อนโหลด1นิ้ว โช๊คเดิม ยางกันกระแทกเดิม ยังกระด้างเลยอ่ะ

6. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    โช้คแข้งไหมครับ 1 ซม. นี่ถ้ายุบนิดเดียวก็กระแทกแล้วนะครับ ผมว่าเอาขึ้นหน่อยดีกว่าคงขับยากน่าดู

7. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    รถผมแหนบมันไม่เท่ากัน จะต้องรื้มาทำใหม่เลยอะเปล่า มีวีธีลัดแบบไม่ต้องถอดเปล่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้