lli ใครเคยถอดคอลโซลกลางมั่งครับ บอกวีธีหน่อย พอดีจะเปลี่ยนถุงเกียรใหม่ ill

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย เด็กข้าง มอ, 26 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เด็กข้าง มอ

เด็กข้าง มอ New Member Member

122
    2
    0
    มันมีน๊อต หรือ กิ๊บล๊อก กี่ตัวเอ่ย บอกวีธีถอดหน่อยครับ ซื้อถุงเกียรดำด้ายเเดงมา
    เเต่ถอดม่ะเป็น รบกวนด้วยน้า

2. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    มองไปช่วงด้านหน้าของคอนโซนกลางตรงขาทั้ง 2 ข้างจะมีพุ๊คข้างละตัว และด้านใต้ที่เขี่ยบุหรี่ด้านท้ายของคอนโซนจะมีน๊อต 4 แฉกอยู่ข้างละตัว แล้วก็เอาพลาสติกที่ครอบเบรคมือและหลุมวางของออก โดยดึงขึ้นตรงๆเลยไม่ต้องกลัวหัก เพราะมันใช้กิ๊ฟล๊อคอยู่ แค่นั้นครับ

3. เด็กข้าง มอ

เด็กข้าง มอ New Member Member

122
    2
    0

ตกลงมี 4 ตัว ใช่มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ...

4. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    จากกระทู้ DIY

การเปลี่ยนแป้น AT เป็น ถุงเกียร์ :D

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม

1 เบิกชุดถุงเกียร์ Civic 01-04 Past No. 77295-S5H-T11ZB ราคา 600 กว่าบาท (มีสองสี นี่เป็น Past สีดำ)

2 ซื้อหัวเกียร์ AT ที่ดูเหมือนหัวเกียร์ MT (นี่เป็นหัวเกียร์ Mugen ซื้อที่imadesports )

ขั้นตอนการทำ ถ้าไม่เข้าใจลองทำไปด้วยครับจะเข้าใจง่ายกว่า

1 ถอดหัวเกียร์ AT ออก มีน๊อตสองตัวอยู่ด้านหน้า

2ถอดที่วางของที่อยู่บริเวณด้ามเบรคมือออก โดยดึงขึ้นได้เลย

3 ขันน๊อตสองตัวในรูปออก

4 ถอดคอนโซนกลางออก มีกิ๊บล๊อกอยู่บริเวณใต้คอนโซนหน้า สองข้างตามรูปแรก และน๊อตที่ด้านหลังบริเวณที่วางเท้าของคนนั่งหลังตามรูปที่สอง

5 ดึงคอนโซนกลางขึ้นจากทางด้านหลัง

6 เมื่อดึงคอนโซนออกแล้ว แป้นบอกเกียร์จะยังติดอยู่ที่เดิม มีกิ๊บล๊อกอยู่ให้แกะออกได้เลย และถอดสายไฟออก (เก็บสายไฟให้เรียบร้อยด้วยนะ)

7 ถอดฐานแป้นเกียร์ AT ที่คอนโซลกลางออก (แต่ในรูปเป็นรูปที่ใส่ถุงเกียร์ไปแล้ว) แล้วเอาชุดถุงเกียร์ที่ซื้อมาใส่แทนได้เลย

8 ข้อแนะนำ ควรจะใช้คัตเตอร์เว้าบริเวณด้านหน้าของแป้นเกียร์หน่อย เพราะเวลาเข้าเกียร์ P จะได้เข้าได้สุดครับ (อย่าคิดทะลึงนะ)

9 ประกอบคอนโซลกลางกลับ แล้วค่อยใส่หัวเกียร์ที่ซื้อมาใหม่ เป็นอันเรียบร้อย

ลองดูนะครับถ้าลองแล้วไม่เข้าใจจริงก็โทรมาถามได้ครับ และใครจะถือโอกาศตั้งเบครมือให้ตึ้นขึ้นก็จัดการเลยนะครับ ใช้ปะแจเบอร์ 14

5. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ถนัดจิงๆนะเรื่องถอด-ใส่ถุงเนี่ย...

6. kobon

kobon New Member Member

86
    3
    0
    ซื้อถุงเกียร์มาเท่าไหร่ครับตรงรุ่นเลยป่าว อยากเปลี่ยนบ้างจัง

7. @blue_sky@

@blue_sky@ New Member Member

119
    0
    0
    :D:D สวยดีคับ..อยากเปลี่ยนด้วยเหมือนกันอ่ะ..อิอิ :D

แต่สงสัยอีกอย่างคับ..ที่หัวเกียร์ใหม่มันมีมีปุ่มกดแบบหัวเกียร์เดิมป่ะคับ..อันนี้ม่ายรู้จิง ๆ อ่ะ

8. Shoke

Shoke Member Member

245
    20
    18
    สวยดีครับ

แต่ผมอยากได้ครอบเกียร์ออโต้ของเดิม อยู่พอดีเลย ของผมมันเป็นรอย

มีใครไม่ใช้ ขายให้ผมก็ได้นะครับ ขอราคากันเองๆ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้