ซื้อพรีเซีย r10 มาครับมีปัญหาไม่จบซักที

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย apirat r10, 26 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. apirat r10

apirat r10 New Member Member

6
    0
    0
    ซื้อพรีเซีย r10 มาครับมีปัญหาไม่จบซักที อาการคร้าวๆดังนี้
    1. เดินเบาไม่เรียบ
    2. ขึ้นทางลาดชันไม่มีกำลัง
    3. ความร้อนในห้องเครื่องสูงมาก เปลี่ยนหัวเทียนไม่ถึง 2 เดือนถอดมาดูอีกทีคอเหลืองแล้ว( ติดแก๊สLPG ครับ)
    4. ติดเครื่องอยู่กับที่มีเสียงเก๊กๆเหมือนเหล็กกระทบกัน
    5. มีเสียงกุ๊กๆจากประตูหลัง
    ครับปัญหาทั้งหมดที่ว่ามาใครมีความรู้พอให้คำแนะนำได้ขอความกรุณาช่วยทีนะครับตอนนี้ก็ให้ช่างดูอยู่เหมือนกันแต่ไม่รู้จะเป็นยังไง
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำแนะนำ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กุมภาพันธ์ 2008
  2. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    แก็สบางไปครับ

3. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    หลักๆๆข้อ 1-4 น่าจะเช็คที่ระบบแก็สก่อน ถายังไม่หายค่อยมาที่เครื่องอะคับ
    ส่วนข้อ 5 ตอบยากคับ ต้องให้คนนั่งหลังคอยฟังว่าเสียงอะไร แต่หลักๆๆน่าจะมาจากพวกโช้คก่อนนะคับ

4. apirat r10

6
    0
    0
    ไม่ใช่แก็สนะครับเพราะนำมันก็เป็น

5. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    เอาใจช่วยคับ....หายเร็ว ๆ

6. 152

152 Guest

0
    0
    0
    1. ลองเป่าใส้กรองอากาศ , จูนรอบเครื่องอาจจะเดินเบาไป , ล้างปีกผีเสื้อ , เช็คกลองน้ำมันเชื้อเพลิง
    2. เครื่องน่าจะเริ่มหลวมน่ะครับ ทำใจครับ ใช้เกีร์ยต่ำแทนน่าจะช่วยได้
    3. เช็คระบบน้ำว่ารั่วหรือเปล่า , พัดลมทำงานปกติทั้งสองตัวไม๊ ,สุดท้ายฝาสูบโก่ง ปาดฝาก็จะใช้ได้อีกซักระยะ
    4. ให้ช่างเช็คจุดยึดตัวเครื่องดูก่อน ,จุดยึดต่างๆในตัวถัง
    5. ถอดฝาครอบพลาสติกดู , เช็คซีลรอบประตู

ลองดูนะครับ เพื่อดีขึ้นบ้าง

7. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ตอบยากแฮะ เอาเป็นว่าผมคิดว่าฝาโก่งอ่ะ

8. apirat r10

6
    0
    0
    แล้วถ้าเปลี่ยนเครื่องหละครับจะต้องมีงบเท่าไหร่ครับ
    ที่ผมเล็งไว้ SR 18 DE ครับรบกวนพี่ๆที่มีความรู้ด้วยครับ

9. apirat r10

6
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ทั้งกำลังใจและคำแนะนำนะครับวันนี้ไปดูรถมาครับใกล้จะเสร็จแล้วปัญหาทั้งหมดจะขออธิบายให้พี่ๆในคลับทราบไว้เป็นความรู้ประดับตัวเพื่อที่จะได้เป็นระดับเทพกันนะครับ
    เครื่องไม่มีกำลังและเบาไม่เรียบนั้นเป็นเพราะตัวคอร์ยในจานจ่ายเสียครับเปลี่ยนไปซะ 1850 บาท( มือ2 ) และก็แก็สท่วมครับคือมันออกมามากเกินทำให้เครื่องเดินไม่เรียบ
    ส่วนหัวเทียนเก่าเร็วเพราะรถที่ติดแก็สมามีการจุดระเบิดในห้องเครื่องที่ร้อนกว่าน้ำมันมากจะต้องเลือกใช้หัวเทียนประเภทหัวเข็ม( PRATINUM ) ครับเพราะมีการจุดระเบิดที่ดีกว่าและมีอายุการใช้งานที่นานกว่าหัวเทียนทั่วไป เปลี่ยนหัวเทียนไป 480 บาท ( หรือจะเปลี่ยนเป็นพวกอิเรเดียมก็ได้ครับไม่มีปัญหา )
    ส่วนมีเสียงเหล็กกระทบช่างเค้าอธิบายว่าเป็นเสียงของพู่เล่ย์ครับตัวครอบมันหลวมทำให้เวลาติดเครื่องจะทำให้เกิดเสียงทำการซ่อมแซมซะในส่วนนี้ไม่มีค่าใช้จ่าย
    และช่างยังเช็คช่วงล่างให้ครับก็พบว่าเพลาขับด้านซ้ายชุดสั้นใกล้จะหมดสภาพเลยถือโอกาสเปลี่ยนไปซะเลย 1200 บาท( มือ2 )
    เท่านี้เจ้า r10 ของผมก็กลับมาคึกคักพอที่จะกระชากลากเลื้อยได้สนุกขึ้นแล้วครับสำหรับพี่หรือเพื่อนท่านใดที่ต่างการซ่อมรถ พรีเซีย r10 ผมขอแนะนำอู่ที่ผมไปทำครับเพราะเค้าคุ้นมากกับรถประเภทนี้และก็มีความชำนาญในรื่องของแก๊ส LPG เป็นอย่างมากครับถ้าท่านใดสนใจติดต่อมาที่เบอร์ของผมได้เลยครับ ตัวผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรกับทางอู่ครับแต่ผมเห็นว่าร้านนี้เค้าดีจริงๆผมถึงอยากแนะนำให้กับพี่ๆและเพื่อนๆในคลับครับ( อู่อยู่แถวคลองตันซอยสวนหลวงครับ )

10. hian

hian New Member Member

12
    0
    0
    โอ้ เป็นความรู้จิงๆ รถผมก็ R10 เหมือนกัน จะได้ลองเข้าอู่ให้เค้าเช็คซะที
    ขอบคุณครับ

11. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ดีคับ
    ทุกๆคนจะได้รู้กันมากขึ้น
    อิอิ

12. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    จบไปแล้วหนึ่ง........ดีใจด้วยคับ........ขับสมบูณมันก็แฮบปี้อย่างงี้แหละ

13. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
  14. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0

คุณน้อง เสียงที่ว่าจะเป็นที่บานประตูได้ไหมครับ เกี่ยวกับเหล็กตัวตัวยู ที่ไว้ล๊อกประตูรึเปล่า
    ผมเคยเห็นของR11 มันจะมียางดำๆหุ้มอยู่หน่อยนึง ก่อนหน้านี้เป็นเฉพาะบานคู่หลัง
    แต่ตอนนี้ไม่มีบานไหนยอมใคร ดังมันทุกบานเลย มาสังเกตุดูของผมไม่มียางที่ว่าซักข้างเลย
    หรือมันเป็นที่รุ่นมัน ไม่เกี่ยวกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้